Hạng B2
28/10/09
114
6
0
50
Quận 6
Trước hết em mún cảm ơn:
- Bác Tùng Dinitrol (Phạm Hùng, Q8) - 0909.889.666 hay 0909.889.688,
- Bác Cường (Lý Thái Tổ),
- Bác Nhất Dynamat (Tân Phú) 0908.008.088, và
- Bác Long (Phi Long, gỡ hộ em cánh cửa bị kẹt hì hì) 093.418.3333

Em chạy con yaris 2007 dòng sedan được hơn một năm thì nổi máu đi làm cách âm cho xe. Sau quá trình tìm hiểu nhiều về cách âm thì em có một số kinh nghiệm chia sẻ cho các bác:
_ Đầu tiên là xe em cũng không đến nỗi ồn lắm nhưng đua đòi chạy đi làm cách âm ở Quận 5, mấy bác ở đó dùng một loại vật liệu một mặt là nhựa đường và một mặt thiếc. Tác dụng cách âm chống ồn có chút đỉnh, nhưng xe em bị tiếng vang rất dữ, mỗi lần đi qua khúc đường Lê Lợi phải gọi là đinh tai nhức óc ồn hơn lúc chưa cách âm mới đau.

_Không chấp nhận số phận em chạy xuống nhờ bác Tùng Dinotrol giúp đỡ, bác ấy bỏ ra 3 ngày lột toàn bộ mấy miếng cách âm cũ ở sàn ra (không dám lột ở trần và cửa vì sợ bị móp), lau dầu diezel sạch trơn rồi phun Noxudol 3101 dày 3 ly cho toàn bộ những chỗ nào gọi là tôn trong xe em gồm sàn, thanh ngang, miếng tôn đỡ loa sau, hốc đỡ ống nhún, và các hốc trống khác. Sau khi phun xong em mới thấy tác dụng cách âm là thế nào người ta quảng cáo giảm tới 80% độ rung cơ mà, tiếng ồn giảm hẳn về cường độ và độ vang (nói cách khác là tiếng ồn bị chặt ngắn lại và bóp nhỏ lại khè khè).

_Ham hố em chơi cách âm hốc bánh xe luôn chạy lên Hồng Cường thay lun 04 quả bánh Goodyear LS 2000 của Nhật, tiếng ồn giảm tiếp Nhưng bắt đầu để ý đến tiếng ồn mới đó là tiếng gió . Giờ mới hối hận, hồi đó mà mang đến bác Tùng từ đầu thì nhờ bác phun toàn bộ cửa và trần nữa là ngon

_Nhưng em quyết định tiếp tục chạy lên cho bác Nhất Dynamat dán chồng thêm một lớp Dynamat 02 lớp nữa để dẹp tiếng gió đi. Các bác ý làm cũng kỹ lắm, tiếng ồn giảm thêm chút nhưng tiếng gió còn nguyên chắc là em chữa nhầm bệnh rồi.

Kết luận lại:

Bác nào đã muốn cách âm ô tô thì chỉ nên dùng Noxudol bên bác Tùng, hay Dynamat bên bác Nhất thôi, đừng dùng đồ lung tung.
- Sơn Noxudol thì không gặp hạn chế về tiết diện, nhỏ lớn sâu nông gì cũng sơn được.
- Dynamat thì có thêm tác dụng cách nhiệt và tạo âm thanh vòm (SPL - cái này mà dùng đồ kô tốt là đau đầu hix hix.

Hiệu quả thì với đôi tai mê nghe nhạc jazz của em thì không có gì cần đòi hỏi hơn với dòng xe economic (không thể đòi hỏi êm như xe Lexus được)

Các bác này có kinh nghiệm giảm tiếng ồn xe ô tô hay hơn thì share cho mọi người với hén. Đại đa tạ!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ducga
Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com
Cám ơn bác Casanova_asta chia sẻ thông tin về cách âm. Em cũng mới vừa xem qua bài cách âm chống ồn xe Vios thì em tính sơn lại con xe già của em tiện thể làm cách âm chống ồn cho gầm. Sau khi đọc 1 số bài post về cách âm & chống gỉ, em có rút ra được 1 chút tổng hợp như sau: xịt gầm chống gỉ thì dùng loại Liqui Moly của Đức (giá khoảng 280K/ 1chai khoảng 6 chai) và các âm thì dùng Noxudol 3101 ( giá khoảng 160K/ 1chai cần khoảng 6 chai - e nhớ k chính xác lắm nếu sai các bác sửa dùm) như bác nói ở trên. Các bác cho ý kiến dùm là làm cách âm kiểu này ổn không? ngoài ra em còn tính độ dàn âm thanh bằng loa vi tính (5.1 hoặc 6.1) cho con xe già của em luôn? Tiện thể các bác nào đã từng sơn cách âm ô tô chia sẽ em tí kinh nghiệm là nên làm gì luôn khi sơn xe lại để khỏi phải làm tới làm lui hơi mất thời gian. Cám ơn các bác nhiều.

12/10/07
2.646
10.496
113
Có người bạn làm cách âm chiếc Vios xong thì cảm nhận của mình là hơi ù tai, cứ như ngồi trong một cái hũ nút kín lại vậy đó. Các bác nên nghiên cứu kỹ trước khi làm kẻo tránh được vỏ dưa lại gặp vỏ dừa nhá.

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
Em thì em tự làm cách âm xe hơi tại nhà luôn. Em sử dụng loại cách âm 3m thì theo cảm nhận là cũng khá hiệu quả, đỡ mất công ra tiệm này tiệm kia. Có bác nào tự xử giống em không? :)

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Em đã từng làm chống ồn cho con Ỉn, dán 4 cánh cửa. Thời gian đầu chắc do tâm lý nên thấy cũng đỡ chút nhưng sau lại thấy ồn như cũ + cánh cửa nặng trịch. Sau hay đi mưa bị kẹt kính nên em tháo ra, tháo ra thấy cũng chả ồn hơn! Dạo này đi thấy ồn do tiếng bánh ghê gớm, không biết có phải tại lốp không nhỉ, đang tính thay loại lốp khác nhưng không rõ loại nào êm hơn?
Đã bác nào xịt gầm cho Ỉn bằng Noxudol chưa nhỉ? 

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam
Em thì làm cũng đủ cách rùi (cách âm sàn, dán acumat, phun sơn gầm bệ...), từ thời các bác OS bán tán công nghệ 1G lên tới 3G, cuối cùng kết luận nó cũng rứa, nói chung là làm xong thấy nó ít ồn hơn do tâm lý là chủ yếu (dán tiền vô mà lại
). Cách tốt nhất là bán xe củ mua cái mới thiệt xịn thì đúng là ít ồn hơn.
À cái vụ có tiếng ù ù đó OS có công nghệ "cái lon khoai tây chiên" khá ổn, các bác tìm lại bài củ xem hoặc hỏi lại lão hòa thượng thich4banh.

Hạng D
17/3/07
1.270
15
0
13
xịt gầm noxudol hả bác . biết nhiu không , mười mấy triệu cho 1 xe....em nói sao nghe nói có 4tr - 5tr à , tụi nó nói qua đó mà làm.. thấy bực tụi levina rồi, không biết công nghệ gì mà chảnh và mắc thấy ớn

EMMA JUDGE
28/3/06
152
4
18
Bác chủ thớt nói như vậy là chưa chính xác rồi:
"Bác nào đã muốn cách âm thì chỉ nên dùng Noxudol bên bác Tùng, hay Dynamat bên bác Nhất thôi, đừng dùng đồ lung tung.
Hiện tại có rất nhiều hãng và nhà máy sản xuất vật liệu này nhằm mục đích giảm độ ồn cho xe và những thương hiệu có mặt hiện tại ở Việt Nam: Dynamat, Accumat, STP, etc. Cho nên sẽ có sự cạnh tranh rất là quyết liệt, đầu tiên là chất lượng sau đó là giá thành. Có lẽ bác đi làm một lần nhằm phải đồ chưa tốt nên em rất hiểu cảm giác của bác. Nhưng cho em hỏi 1 điều rằng, giá thành của vật liệu Noxudol và Dynamat cao hơn lần đầu tiên bác làm đúng không ạ? Nếu đúng thì câu trả lời cho topic này đã rõ ràng: "You get what you pay".
Nhân tiện đây em có vài dòng chia sẻ với các bác định làm cách âm cho xe: Trước tiên em xin phân tích, độ ồn trong xe xuất phát từ đâu:
-Đầu tiên là trong xe, phần vỏ và khung xe đặc biệt là xe Nhật tệ hơn nữa là xe Nhật được lắp ráp tại Việt Nam, như các bác cũng biết vỏ và khung rất mỏng, độ rung sẽ dễ dàng phát ra khi xe lăn bánh và đặc biệt là khi các bác chơi nhạc trên xe hơi lớn. Sau đó là những phần tiếp xúc của nhựa sẽ cũng phát sinh tiếng ồn trong quá trình xe lăn bánh, đặc biệt qua những khúc đường xấu.
-Thứ hai là khu vực ngoài xe, cả bốn hộc bánh xe, khi xe chạy trên đường có đá mi, sẽ có sự va chạm giữa đá mi và hộc bánh xe hoặc gầm xe. Còn việc tiếng gió chạy qua những khe hở mà đến được tai thì em xin chia sẻ với mấy bác, không nên xử lý hoặc khi xử lý phải rất cẩn thận vì đây là lượng không khí cần thiết để lọt vào xe (các nhà sản xuất đã tính toán rất chi li). Cuối cùng là tiếng ồn cho động cơ gây ra
Nắm được những lý do trên, các bác có thể yêu cầu thợ lắp đặt giải quyết độ ồn một cách hiệu quả nhất trong xe của các bác.

Sau cùng, em khuyên các bác nên có sự đầu tư tỉ mỉ hơn để được chất lượng tốt nhất, rất cám ơn bác chủ thớt đã chia sẻ để anh em rút kinh nghiệm thêm. Tuy nhiên qui trình và kĩ thuật lắp đặt cũng rất quan trọng, các bác nên tham khảo thêm ở những cửa hàng lắp đặt có uy tín thì hay hơn.