Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Việc mở Tappi cửa là cực kỳ dễ, không khó đâu bác.
tay-cua-trong-jpg.221143

Chốt cửa (1): Bác vặn ngược chiều kim đồng hồ là nó xoay ra được thôi mà.
Bác tháo tổng cộng gồm có 3 con vít: 2 con dưới ốp tỳ tay và 1 con ngay cái tay mở cửa đó, tiếp đến bác dùng tua vít dẹp nạy tappi cửa ở phiá dưới trước sau đó đuổi dần lên trên, khi gần lên phía trên thì bác sẽ thấy tappi cửa nó lỏng và dỡ lên là OK.
Tắc kê nhựa đó bác đến cửa hàng phụ tùng ô tô có nhiều lắm bác.
Việc dùng keo thì em có ít kinh nghiệm: dán gỗ với gỗ thì dùng Latex 155, dán da với gỗ thì keo Dog, gỗ với sắt thì chưa làm bao giờ nhưng theo em thì dùng AB, da với sắt có lẽ keo Dog cũng Ok đó bác.

• Like
Reactions: tdlinh
Hạng B2
18/1/13
122
81
28
Gỗ với Fe thì keo ab là ok rồi,ra chợ kim biên mua mấy chục ngàn 1kg, bác muốn keo dẫn điện dán cu và Al thì cho email em chỉ cho bác

• Like
Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Đây bác:
Nguyên bộ đầy đủ các chi tiết
View attachment 220912

Khi thay thắng đĩa sau thì phải thay trục sau
View attachment 220924

Rất sắc sảo
View attachment 220914

Thay luôn dây thắng tay
View attachment 220923
View attachment 220916
Heo thắng (Xy lanh phanh)
View attachment 220919
View attachment 220917 Vòng bi cho trục bánhView attachment 220918 View attachment 220920
Đĩa thắng sau
View attachment 220921 View attachment 220922
Hình ảnh sau khi lắp View attachment 220925

View attachment 220915

View attachment 220913

Chỉ ngại lúc đăng kiểm cán bộ có soi vấn đề này không, chứ hàng này là hàng của hãng SuZuKi, lắp vào hoàn toàn như zin, không chế độ 1 tí gì cả.
Bác nào thích làm chuột bạch thì cho em biết nhé, hoặc đưa xe lên Đà Lạt em lắp luôn cho. :).
Giá tất cả chắc bằng 1 trợ lực mà thôi.
Các fan Su member yên tâm vì có 1 thời dòng xe này tưởng chừng như sẽ bị tiệc chủng vì không có phụ tùng, nay tha hồ nhé.

ANh làm trườc đ nếu làm chạy thử 1 tháng Ok thì em sẽ đu theo anh í , àh anh Huy chia lại em cục cao su giảo chấn phía trong lò xo đi anh ạh

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Camera tiến khi bật xi nhan bên phải

SWG là dòng xe nhỏ, tùy theo sở thích của từng người mà có muốn lắp camera thêm hay không mà thôi.
Em đã lắp camera lùi, thật sự hữu ích khi lùi xe giúp tự tin xoay sở trong phạm vi chật hẹp rất nhiều.
Camera cặp hông hay tiến cho tài xế thấy góc khuất bên phải - tùy theo trình lái của mỗi người- riêng em (trình lái amateur) lại thích đua đòi, thế thì có gì phải kìm hãm mà không chơi 1 cái nữa cho bằng anh bằng chị.
Camera này em đã mua từ trước Tết định lắp nhưng không ngờ cái
màn hình bị hư, giờ mới sửa được nó đây
Tháo ra, mạch quá đẹp cho hàng anh Tập
Chia sẻ kinh nghiệm tự bảo dưỡng SuZuKi WaGon

Màn hình không lên, em chẳng phải thợ sửa điện tử nhưng tính đa nghi lại nghi ngờ cái chỗ không đẹp hiển hiện bằng cái dây rút này - qua cái dây này chẳng biết hàng Việt Nam hay hàng anh Tập

Lò xo kẹp ngàm

Bị gãy 1 cái

Sau 1 hồi suy nghĩ lại ra sáng kiến

Khắc phục xong 1 em

Tiếp đến cái lỗi mất nguồn

Xẻ rãnh cắt dây đến chỗ rút bằng dây lạt nhựa

Cắt và hàn

Hàn xong và qua kính lúp để kiểm tra mối hàn - hàn dây như thế không biết có chém gió với mấy bác thợ điện tử không nhể? :)

Lắp vào và test thử thành công.

Sau khi sửa cái máy phát sinh thêm 1 con ốc.

Cuối cùng em nó bị cái lỗi đứt trong ruột dây ngay tại chỗ dây rút nhựa.
Xong 1 phần

• Like
Reactions: chinhdalat and gigg
Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Tiếp đến lắp relay cho phần camera lùi

Xử lý ngay phần công tắc xinhan

Việc đấu dây th2i dễ tương tự như lắp kết nối đầu máy Video với cái màn hình ti vi. Test thử & thành công

Tiếp đến vị trí cmera được lắp tại đây

Tri6ng thì dễ, nhưng nơi lắp bu lon quá chật hẹp nên đành hạ cái cảng xuống - điều này làm mất thêm nhiều thời gian
Sau đó em lắp luôn cái miếng ốp này.

Xong

Mãi đi dây quên chụp hình, chợt nhớ dừng lại chụp tấm hình lúc đi dây có luông gel chịu nhiệt và chống cháy

Loay huoay mãi mới luông được mớ dây điện, giây phút thấy được đầu dây đi qua - thật là quá sướng đến vã mồ hôi

Việc đơn giản như thế nhưng mất rất nhiều thời gian

Thành công.

Hình ngược, nhưng không sao - trên màn hình có chế độ xoay màn hình rất chuyên nghiệp

Không thêm 1 công tắc nào cho nó, vì nó tích hợp với đèn xinhan - bật xinhan phải - camera mở lên và chiếu trên màn hình

Camera nằm ở đây

Miếng ốp che máy ở đây. Nhìn thấy chắc chắn chiếc xe

Clip khi mở xi nhan thì camera bật

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
img_2833-jpg.221534

Hình này camera lắp bị ngược - thế mới quá xui :(
Hệ thống lắp thêm, chỉ lấy tín hiệu B+ thường trực, không ảnh hưởng đến hệ thống điện zin của xe, nếu cần trả zin trong 1 nốt nhạc bằng cách nắm hệ thống điện giật mạnh :). Sau khi trả zin thì cảng trước có 2 cái lỗ bắt bu lon 6 li - điều này cũng chẳng ảnh hưởng gì vì nằm góc khuất khó thấy :)

Việc mở Tappi cửa là cực kỳ dễ, không khó đâu bác.
Chốt cửa (1): Bác vặn ngược chiều kim đồng hồ là nó xoay ra được thôi mà.
Bác tháo tổng cộng gồm có 3 con vít: 2 con dưới ốp tỳ tay và 1 con ngay cái tay mở cửa đó, tiếp đến bác dùng tua vít dẹp nạy tappi cửa ở phiá dưới trước sau đó đuổi dần lên trên, khi gần lên phía trên thì bác sẽ thấy tappi cửa nó lỏng và dỡ lên là OK.
Tắc kê nhựa đó bác đến cửa hàng phụ tùng ô tô có nhiều lắm bác.
Việc dùng keo thì em có ít kinh nghiệm: dán gỗ với gỗ thì dùng Latex 155, dán da với gỗ thì keo Dog, gỗ với sắt thì chưa làm bao giờ nhưng theo em thì dùng AB, da với sắt có lẽ keo Dog cũng Ok đó bác.
Chào bác Xu, em đã tìm mấy cửa hàng hỏi thăm cái con tắc kê như hình, nhưng không có, trời lại nóng quá, nên thôi em về luôn, chắc tuần sau dạo tiếp. Ra tiệm toàn thấy đưa con tắc kê nhựa 6 cạnh ghim vào tường.
Còn tay nắm cửa trong bác cho em hỏi ở Sài Gòn có chỗ nào bán không, nếu gần em chạy ra mua luôn cho nhanh.
Em cảm ơn sự chỉ giáo nhiệt tình của bác!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Bác đến cửa hàng bán phụ tùng ô tô hỏi tắc kê nhựa cho tap pi cửa, họ thường chứa trong 1 cái thùng lớn đủ loại cho bác lựa.
Hiện nay phụ tùng loại đó bác hỏi người đã giới thiệu cho bác rồi đấy, chịu khó mất thời gian 1 tí nhưng được cái là bổ & rẽ. :)

• Like