Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
Re:[Chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ] Khởi Nghiệp Kinh Doanh - bắt đầu từ đâu

Không Ai Cả nói:
Dân IT ngoài việc lập trình cho máy tính thì phải biết lập trình cho chính cuộc sống của mình và lập trình tốt hơn. Sử dụng tất cả thuật toán đã học từ tìm đường đi ngắn nhất đến đường đi nhanh nhất, hay bài toán "phân công", bài toán "giao thông vận tải" .v.v. cho mọi kế hoạch sống và trong từng hành động. Phải biết chia kế hoạch theo từng modul, phải biết thu thập thông tin và phân rã thông tin làm sao loại trừ việc "rác vào, rác ra". Nếu làm tốt việc này ngoài việc nâng cao hiệu quả gặt hái, giảm bớt chi phí (thời gian, tiền bạc) cũng đồng thời nâng cao uy tín.
Sử dụng triệt để các giác quan mà ông trời ban cho con người (tai, mắt, mũi, miệng) làm thiết bị nhập liệu và đưa những dữ liệu này về CPU (cái đầu) xử lý làm hành trang chuẩn bị cho "con đường làm giàu'.
Hãy xem lại "phần chìm của tảng băng" trong con người bác, kích hoạt nó để đem lại nguồn năng lượng dồi dào. Người làm chủ không phải không làm công, mà phải làm công để biết cách làm chủ.
Đừng hỏi những câu vu vơ "làm sao để "dám làm/ dám liều"?". Sống có mục tiêu, có kế hoạch thì không gọi là liều.
Em muốn cảm ơn cách minh họa dễ hiểu của bác. Và thích nhất là câu kết: Sống có mục tiêu, có kế hoạch thì không gọi là liều.

haobui nói:
Thật là e đang rất bối rối là e vẫn ko bỏ đc cái nghề bạc bẽo Kiến trúc sư , cứ đang phân vân : nhất nghệ tinh , nhất thân vinh . Nhưng mà e thích kinh doanh :( Giờ sao đây .?.?
Trời, bác này đắt hàng thế mà kêu nó bạc bẽo, nói thật ra thì nghề nào cũng có sự bạc bẽo hết mà bác. Chỉ là người ta chấp nhận được để tìm đến mặt tốt của nghề thôi.
Bác thích kinh doanh thì cứ tích lũy kiến thức và kinh nghiệm, từ từ thời cơ chín muồi thì bụp một phát thôi. Không có gì là không thể. Chỉ sợ không dám làm.

Dinh.REAL nói:
Mình có 2 ý muốn đóng góp.
1. Hãy làm những gì mình thích.
2. Nỗ lực hết sức trong mọi trường hợp.
Em đồng ý với bác. Hồi nhỏ mẹ em cứ ra rả đoạn băng " ... Đừng dựa vào tường, tường sẽ đổ. Đừng dựa vào người, người sẽ mất..." hichic, nghe cứ như bị tụng kinh mỗi ngày. Vậy mà thấm.

BocuBi nói:
Muốn giàu cần phân biệt 04 giới trong xã hội:
1. Làm công ăn lương
2. Làm tư
3. Chủ doanh nghiệp
4. Nhà đầu tư
Rất nhiều người không phân biệt giữa giới số 2 và 3: Làm tư khác hoàn toàn Chủ doanh nghiệp. Làm tư có khi rủi ro cao hơn làm công ăn lương vì khi người làm tư tức là làm cho chính mình nên khi mình bệnh hay đi du lịch thì nguồn thu sẽ bị ảnh hưởng.
Rất nhiều người thành lập công ty rồi cho mình là chủ doanh nghiệp là chưa đúng. Thật ra họ chỉ là người làm tư vì họ bệnh thì doanh nghiệp bệnh theo. họ chết thì doanh nghiệp chết theo.
Vậy như thế nào là Chủ doanh nghiệp? Chủ doanh nghiệp giống như một kỹ sư chế tạo ra cỗ máy làm ra tiền gọi là cỗ máy doanh nghiệp. Cỗ máy này luôn làm việc và làm ra tiền cho chủ doanh nghiệp dù cho họ bệnh hay mất đi thì cỗ máy phải vận hành để làm ra tiến cho con cháu họ.
Như vậy muốn giàu thì phải là Chủ doanh nghiệp hoặc nhà đầu tư đừng là người làm tư vì Làm công ăn lương cao cấp thì an toàn hơn làm tư.

Em biết cái này ở đâu nè. Trong series Dạy Con Làm Giàu, hình như là quyển 2. Đúng hông bác ? Em cũng bắt đầu từ series này mà chuyển hướng từ từ, kể từ khi chụp được quyển sách đầu tiên trong thư viện và đứng đọc mê mải đến khi bị đuổi. Lúc đó nó mới xuất bản thử nghiệm có 1 tập nên chừng cả năm sau em mới tìm được trọn bộ của nó.

LK nói:
Chứ còn cái loại ko có nền tảng ngon, hoàn cảnh gđ ko khá giả, ko có vốn..mà còn bày đặt mê 4 bánh, mê 2 bánh, mê Computer, mê Hi end, mê ... đủ thứ như em thì đang trong chăn ấm nệm êm phòng máy lạnh cũng phải bỏ ra ngoài đội nắng đội mưa bươn chải kiếm tiền về trả giá cho cái tội mê đủ thứ của mình;)

Bác khổ quá nhỉ, thích đủ thứ hết :))
Đam mê nào cũng phải trả giá. Nhưng biết đâu được, sau này chính đam mê đó lại giúp ta kinh doanh rất tốt trong ngành đó ... biết đâu à, cứ sống như mình muốn, và cố hết sức thôi.

Hạng C
19/2/09
691
2
0

Em tặng bác chủ thớt 3 chữ E nhé (em không nhớ đã đọc ở đâu nhưng thấy ấn tượng nên nhớ).
1. Education - Kiến thức
2. Experience - Kinh nghiệm
3. Exceeded money - Nhiều tiền.
Hai cái đầu bác phải tự góp nhặt, cái thứ 3 bác có thể kêu gọi tài trợ, nếu đã chuẩn bị tốt cái 1 và 2.
Cái thứ 3 coi vậy chứ rất quan trọng. Nếu vốn = 0 hoặc vốn ngắn bác chả làm được cái gì cả đâu. Khi ra kinh doanh bác cứ phải tính đủ số tiền chi phí hoạt động ít nhất là 1 năm mà không có một đồng doanh thu nào cả. Đôi khi chỉ cần bước thêm vài bước là tới thành công như do lực đã tàn, sức đã cạn nên đành gục ngã.

Hạng B1
29/8/10
83
0
0
46

Bác chủ thớt sao mà giống em vậy ta. Em cũng là dân kỹ thuật IT học DHKT-TN 4 năm đây. Đi làm công được 10 năm nay rồi, thu nhập hiện tại là đủ nuôi gia đình & có thể dư ra 1 chút. Trong thời buổi khó khăn hiện tại, em cảm thấy rất chán nản với công việc hiện tại. Tối ngày chỉ có cái máy tính google để tìm ra giải thuật này, giải thuật kia cho dự án IT. Nhưng không tìm ra được cho mình 1 giải thuật "Kinh Doanh" gì trong thời buổi hiện tại. Em là dân saigon - Q2, mặt bằng nhà có, vốn liếng thì có 1 chút sau bao năm tháng làm cu ly. Thực sự trong em lúc này rất rất thích & muốn kinh doanh 1 cái gì đó nhưng chưa tìm ra được ý tưởng kinh doanh gì. Em là dân kỹ thuật IT rất là khô khan về kinh doanh, em xin lót giép ngồi nghe các bác các mợ khai sáng tâm trí em. Em xin cảm ơn.

Hạng C
2/12/10
808
10
18
57

Với các bác còn trẻ, tiền không quan trọng bằng cơ hội kiếm tiền. Tui biết nhiều người đi làm công, chấp nhận mức lương thấp hơn các chỗ khác một chút nhưng họ có thể học được nghề của chủ để sau tách ra làm riêng. Khi đã nắm được thị trường, biết mối mang, đầu ra, đầu vào, thì chỉ cần huy động được vốn là ra làm chủ thôi và khả năng thành công lả khá cao. Có người thậm chí còn thành công hơn người chủ đã từng thuê họ. Vậy nên khi các bác nhận được job offer từ nhiều nơi thì nên cân nhắc cho kỹ chứ không nên chấp nhận ngay offer lương cao nhất. Dĩ nhiên cũng còn tùy đặc thù của từng ngành chứ không phải ngành nào cũng tự ra làm riêng được

Có 1 bác Tây phát biểu "a life spent making mistakes is more honorable and more useful than a life spent doing nothing". Nghe cũng có khí phách đó chớ

Hạng B2
13/10/06
298
376
63

dungtc nói:
Em có đứa cháu, đang học đại học năm thứ 2 ngành công nghệ sinh học. Cháu em học rất giỏi, nó dư sức thi vào các ngành ngoại thương, kinh tế, QTKD hay nói chung là các ngành hot nhất. Vậy mà nó chọn ngành công nghệ sinh học. Hỏi nó vì sao, nó bảo sau này nó muốn kinh doanh trong lĩnh vực ứng dụng công nghệ sinh học vào nông nghiệp tại Việt Nam. Nó sang nhà em, thấy trồng cây kiểng gì nó cũng đều có thể nói thao thao về cây đó. Em thật sự nể đứa cháu này vì sự định hướng tương lai và đam mê của nó. Em tin là nó sẽ thành công.

Cháu em nó đã bắt đầu khởi nghiệp như vậy đó.

Không biết có lạc đề không ta?

Đọc bài bác mà em thấm thía. Em cũng đã chọn Kinh Tế để thi, rồi lại bỏ để học RMIT VN, giờ lại tiếp tục học RMIT AUS. Tiền học đóng cực kì nhiều, nhưng sở thích thì vẫn ở 1 nơi nào đó rất xa, học chỉ vì vui lòng, mãn nguyện ba mẹ, và cái háo danh của bản thân. Ước gì em có thể đủ nhìn nhận ra từ cách đây 4 năm. Đành nhắm mắt, chẹp miệng tiếp tục cố gắng, hi vọng 1 ngày nào đó có thể làm việc đi cùng sở thích, hăng say.

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine

Thương trường là chiến trường , kinh nghiệm muốn học của người khác nhưng cuối cùng kinh nghiệm phải bỏ tiền ra học ngu phí . Chẳng biết khuyên chủ thớt thế nào nhưng mỗi người có cái số bác không cưỡng được . Em nhỏ chỉ muốn học xong đi phục vụ tổ quốc ... nhưng cuối cùng cũng thành con buôn ..hehe. Sống chịu khó trăm chỉ làm việc thì không nhất thiết phải là chủ doanh nghiệp mới sướng bác ạ . Như em giờ có thấy sướng đâu , có việc thì cũng phải đi đánh bắt xa bờ .. hic hic

Hạng D
7/5/10
4.666
19.061
113

dthanh nói:
dungtc nói:
Em có đứa cháu, đang học đại học năm thứ 2 ngành công nghệ sinh học. Cháu em học rất giỏi, nó dư sức thi vào các ngành ngoại thương, kinh tế, QTKD hay nói chung là các ngành hot nhất. Vậy mà nó chọn ngành công nghệ sinh học. Hỏi nó vì sao, nó bảo sau này nó muốn kinh doanh trong lĩnh vực ứng dụng công nghệ sinh học vào nông nghiệp tại Việt Nam. Nó sang nhà em, thấy trồng cây kiểng gì nó cũng đều có thể nói thao thao về cây đó. Em thật sự nể đứa cháu này vì sự định hướng tương lai và đam mê của nó. Em tin là nó sẽ thành công.

Cháu em nó đã bắt đầu khởi nghiệp như vậy đó.

Không biết có lạc đề không ta?

Đọc bài bác mà em thấm thía. Em cũng đã chọn Kinh Tế để thi, rồi lại bỏ để học RMIT VN, giờ lại tiếp tục học RMIT AUS. Tiền học đóng cực kì nhiều, nhưng sở thích thì vẫn ở 1 nơi nào đó rất xa, học chỉ vì vui lòng, mãn nguyện ba mẹ, và cái háo danh của bản thân. Ước gì em có thể đủ nhìn nhận ra từ cách đây 4 năm. Đành nhắm mắt, chẹp miệng tiếp tục cố gắng, hi vọng 1 ngày nào đó có thể làm việc đi cùng sở thích, hăng say.
Học hành là vinh quang bác à, đến bây giờ đi làm rồi mà còn còn dành 50% cho việc học, ko phải học cao thì sẽ thành công nhưng em vẫn đánh giá cao việc học, những nguời mà em biết đều học rất siêu và cũng rất thành công, nên bác cứ tập trung tốt cho việc học đi ạ

Hạng B2

Người tính không bằng trời tính.
Ngày trước em học THPT ban B, vào đại học BK, ra đi làm Retail, giờ ngồi nhà bán quần áo.
Em cũng theo các bác ở trên đã nói: hãy đi theo niềm đam mê của mình, tiền bạc và các thứ khác sẽ đến với bác sau. "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh"

Hạng F
12/9/10
6.652
41.267
113
48
Bà Tó

manhodessa nói:
Thương trường là chiến trường , kinh nghiệm muốn học của người khác nhưng cuối cùng kinh nghiệm phải bỏ tiền ra học ngu phí . Chẳng biết khuyên chủ thớt thế nào nhưng mỗi người có cái số bác không cưỡng được . Em nhỏ chỉ muốn học xong đi phục vụ tổ quốc ... nhưng cuối cùng cũng thành con buôn ..hehe. Sống chịu khó trăm chỉ làm việc thì không nhất thiết phải là chủ doanh nghiệp mới sướng bác ạ . Như em giờ có thấy sướng đâu , có việc thì cũng phải đi đánh bắt xa bờ .. hic hic
Sao em thấy cuộc đời của mình trong bài post của bác vậy ta .

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113

Các bác bàn nhau em thấy như nhìn lại bước đường ngắn ngủi của mình đã đi qua.
Hồi còn đi học em không định hướng được tương lai, mẹ thích em thi gì thì em thi đó, rốt cuộc học cái ngành 4.5 năm xong ra ráng đi làm một thời gian được nửa thời gian học là nản dữ dội. Cũng may, sau đó em biết mình cần thay đổi nên ráng thay đổi suy nghĩ, dần dần số phận thay đổi theo.
Em thấy ai may măn thì "Thời thế tạo anh hùng" còn nếu không được phúc phần may mắn đó thì phải chấp nhận vất vả để "Anh hùng tạo thời thế".
Làm chủ có cái cực của làm chủ, làm công có cái khổ của làm công.
Có chí và cố gắng chăm chỉ thì khó khăn gì rồi cũng qua.