Hạng F
12/9/10
6.652
41.138
113
48
Bà Tó
Re:[Chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ] Khởi Nghiệp Kinh Doanh - bắt đầu từ đâu

Em xin vắn tắt một câu thế này :
- Khởi Nghiệp Kinh Doanh là bắt đầu từ làm chủ 1 công việc , công việc ở đây do mình chủ động tạo ra ( có thể do duyên may đưa đẩy ).
- Công việc này , trước mắt là trang trải chi phí sống ( thay vì phải ( là ) đi làm ăn lương .
- Và , chúng ta phải duy trì được công việc này trong một thời gian , trước khi nói đến việc phát triển như thế nào .
Trong thời buổi này , phải sống được cái đã , chuyện làm giàu..........để hồi sau hãy tính .

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn

bangvsg nói:
Lót dép lào ngồi hóng hớt .. có gì hay hay học hỏi và khởi nghiệp luôn ... Chứ suốt ngày lo huy động vốn cho cái phòng giao dịch mình phụ trách mệt quá ....
Bác này người ngoài hành tinh mà cũng dùng "Dép Lào" nữa à.

Hạng B2
4/7/11
150
2
0

oba5 nói:
Em sợ Topic có vẻ không phù hợp lắm với tình hình diễn đàn mình vì (theo cảm nhận của cá nhân em:p) đa phần các "bác" trong diễn đàn mình đều đã qua cái giai đoạn này rồi và có thể không quan tâm lắm. Nhưng em quyết liều một phen ạ...vì
- kinh nghiệm là vô giá, mà các "bác" ở trong diễn đàn mình thì "rất rất...giàu" về tài sản này ạ.
- chia sẻ là cách tốt nhất lưu giữ loại tài sản như thế này và cũng là cách tuyệt vời để phát triển thế hệ sau (như những người như em[/:)]) và phát triển xã hội :) (đúng không ạ? khà khà)
- ;) vì xu hướng hiện tại của diễn đàn mình, chia sẻ và giúp đỡ cùng nhau phát triển (đặc biệt sau lần offline vừa rồi của các bác)...keke
-....
Vậy nên em vô cùng mong mỏi các bác trong diễn đàn mình sẽ hào hứng và sẵn lòng chia sẻ cũng như giúp đỡ. Em xin đưa ra một số câu hỏi để mở topic
1 - (các) Bước đầu tiên quan trọng nhất được khuyến khích để khởi nghiệp kinh doanh là gì?
2 - Từ hai bàn tay trắng (không vốn), nên khởi nghiệp kinh doanh như thế nào?
3 - Những yếu tố (điều kiện) nào cần có để khởi nghiệp kinh doanh?
4 - Làm sao để "dám làm" trong kinh doanh? (vì người ta nói "dám nghĩ dám làm", nhưng (đa phần) người mình thì thường "dám nghĩ" là nhiều)
5 - Bác có sẵn lòng làm người đỡ đầu, giúp đỡ/hướng dẫn anh chị em thế hệ sau phát triển không?
6 - ...
...Có bác nào cùng trong hoàn cảnh như em - mong muốn khởi nghiệp kinh doanh nhưng không biết bắt đầu từ đâu, và không biết nhớ sự giúp đỡ, ủng hộ từ đâu, hãy cùng nhau post những câu hỏi, thắc mắc lên đây. Em nghĩ là sẽ có nhiều lắm các "bác" (chuyên gia) sẵn lòng "giải quyết", giải đáp và giúp đỡ...
Bác ui, theo "kinh nghịm" của e, với đk 3 Không (0 biết, 0 có, 0 dám) thì giải pháp theo e là 0 Làm :D cho chắc ... Chứ với 0 thứ 3 thì e ... chịu . Chúc bác khởi động thuận lợi nhé

klt
Hạng B1
17/4/11
70
1
8
37
mercerbox.com

"Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên" các bác ạ. Đấy là các cụ dạy thế.
Còn em thì thấy có thành đạt và giàu có hay không là từ cách suy nghĩ các bác ạ. Không phải do kiến thức bạn có, không phải do bạn liều, không phải do hiện tại bạn có bao nhiêu tiền...
Có nhiều người giàu có cứ như họ sinh ra sẽ trở thành như vậy. Đa số các bác trong đây đều không được như vậy. Ai kinh doanh, khởi nghiệp cũng muốn giàu có nhưng cái này chẳng ai chỉ cho được. Ta làm đúng như họ, thậm chí hơn họ nhưng ta thất bại còn họ thành công.
Như 1 bác ở trên có nói: "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" yếu tố con người xếp sau cùng các bác ạ.
Thiên địa bất nhân
Dĩ vạn vật vi sô cẩu.
Em nói lung tung xin các bác đừng cười.

Hạng D
12/1/10
2.720
5.552
113
Phan Thiết- Bình Thuận

dungtc nói:
Em có đứa cháu, đang học đại học năm thứ 2 ngành công nghệ sinh học. Cháu em học rất giỏi, nó dư sức thi vào các ngành ngoại thương, kinh tế, QTKD hay nói chung là các ngành hot nhất. Vậy mà nó chọn ngành công nghệ sinh học. Hỏi nó vì sao, nó bảo sau này nó muốn kinh doanh trong lĩnh vực ứng dụng công nghệ sinh học vào nông nghiệp tại Việt Nam. Nó sang nhà em, thấy trồng cây kiểng gì nó cũng đều có thể nói thao thao về cây đó. Em thật sự nể đứa cháu này vì sự định hướng tương lai và đam mê của nó. Em tin là nó sẽ thành công.

Cháu em nó đã bắt đầu khởi nghiệp như vậy đó.

Không biết có lạc đề không ta?
Cháu bác có đam mê giống em nè! Em thì học ngành kinh tế nhưng đi làm thuê cho 1 Cty thuốc BVTV khoảng 8 năm nay, em vừa mở 1 Cty be bé chuyên thu thập những chế phẩm sinh học để giới thiệu , thử nghiệm và bán cho bà con nông dân trồng Thanh Long tại Bình Thuận với mong muốn xây dựng 1 thương hiện Thanh Long không có dư lượng thuốc trừ sâu!

Hạng B1
13/5/07
55
0
8

dungtc nói:
Em hoàn toàn nhất trí với quan điểm của 2 bác - cháu này.
Muốn làm giầu cần phải có đam mê , cái tâm vào cái việc mình làm. Cho dù đó là nghề gì, không cần phải có bằng cấp, nghề gì cũng dược. Các bác kiểm định lại những người giàu chung quanh chúng ta như thế nào. Em đơn cử trước : VN và nước ngoài có những ông vua Rác... Thấy mà thèm.

Em có đứa cháu, đang học đại học năm thứ 2 ngành công nghệ sinh học. Cháu em học rất giỏi, nó dư sức thi vào các ngành ngoại thương, kinh tế, QTKD hay nói chung là các ngành hot nhất. Vậy mà nó chọn ngành công nghệ sinh học. Hỏi nó vì sao, nó bảo sau này nó muốn kinh doanh trong lĩnh vực ứng dụng công nghệ sinh học vào nông nghiệp tại Việt Nam. Nó sang nhà em, thấy trồng cây kiểng gì nó cũng đều có thể nói thao thao về cây đó. Em thật sự nể đứa cháu này vì sự định hướng tương lai và đam mê của nó. Em tin là nó sẽ thành công.

Cháu em nó đã bắt đầu khởi nghiệp như vậy đó.

Không biết có lạc đề không ta?

Tập Lái
16/8/11
1
0
0
44
HCM

thanks cái topic của Pác Minh Pham.
em cũng có nhưngx suy nghĩ như pác đây và cũng đang trong tình trạng giống như pác.
Chưa có lối thoát.
Mong các pác chỉ giáo cho.

Tập Lái
11/8/11
44
0
0

nti nói:
Thông thường mô hinh kinh doanh nhỏ, thích hợp cho khởi nghiệp thì nên kết hợp vài người bạn bè cùng chí hướng thì kết hợp tốt ưu điểm của nhau, dễ thành công hơn. Nhưng phải cố gắng vượt qua được hiềm kích, ích kỷ của từng cá nhân.
Mô hình này em gặp nhiều rồi bác ah, trước sau gì cũng chia tay trong hận thù thôi hichic

Hạng B2
2/12/08
419
5
18

Bác chủ thớt có chí vươn lên, có kỹ thuật là đã có 1 phần mở đầu rồi.

Bác cần bổ sung yếu tố tiếp theo là bán hàng, nếu bác không có vốn, không thể tự bỏ việc vì hết lương thì hết tiền thì bác có thể kiếm chân sales bán thời gian, có thể trong cty bác hoặc nơi khác và cũng có thể là mặt hàng khác. Hiểu biết, kinh nghiệm về bán hàng là yêu cầu đầu tiên với bất cứ ai làm công việc kinh doanh.

Sau 1 thời gian lăn lộn bán hàng rất có thể bác sẽ tìm ra 1 hướng đi nào đó mà cũng có thể chẳng liên quan gì tới IT nhưng bác chưa bao giờ để ý tới.

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Bác chủ topic cũng giống em , cũng học IT đi làm 1 năm rưỡi chán quá e chuyển sang lĩnh vực kinh doanh (đi làm thuê) tích lũy kinh nghiệm .
Lúc mới ra trường e phụ trách IT cho 1 doanh nghiệp gỗ . Giờ rãnh rỗi e mò xuống xưởng nghiên cứu thêm cách bố trí sắp xếp 1 chuyền trong sản xuất thế nào ,...nói chung e làm nhiều nơi , nhiều vị trí , nhiều công việc chủ yếu để học hỏi các điều hay .
Giờ e cũng đi làm công nhưng 1 vị trí cao hơn (chỉ dưới 2 ng trong cty )

Trước tiên bác phải định hướng xem bác muốn làm gì , kinh doanh gì thì mọi người mới tư vấn tiếp cho bác được . Thân.