Tập Lái
9/1/12
9
0
0
<span style=""color: #ff0000;"">NHỜ MỌI NGƯỜI TƯ VẤN :</span>
Các bác cho hỏi FC 1.8 MT 2011 hình như không có tấm chắn máy nên máy rất bẩn phải không ạ ? Neu không có thì ta có nên lắp thêm không ( chắn gầm sạch máy nhưng không biết có ảnh hưởng tới tản nhiệt của máy không ?) :cool:[:O]:)

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/1/11
1.235
44
48
13
Re:Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

songvedem nói:
[8D];)Chào các bác, em là người mới mong các bác giúp đỡ.

Nhà em mới lấy em FOCUS 1.8 MT, hic, lái được tuần rồi mới có bằng. Mong các bác giúp đỡ về các thông tin về em nó.

1 trong những tiêu chí của xe oto của cá nhân em là model xe đó không, chưa và sẽ không được dùng làm Taxi (VN). Mà đúng là ở VN chưa thấy ai chạy Focus làm taxi cả, đến xe thuê chắc cũng rất hiếm vì bị mang tiếng hao xăng và phụ tùng đắt mà.:D:mad:

Đánh giá ngoại thất: Xe thiết kế đẹp, (xe em mầu ghi nhé), alloy wheel, đúng như bác nào đã nói, xe Civic thì thời trang nhưng sẽ nhanh chán, nhanh lỗi mốt hơn. Em thích xe Sedan hơn là Hatch back (về kiểu dáng thôi) vì em quan niệm xe hatch back hơi mang tính chất gia đình. Xe thiết kế khỏe, gọn, tròn trịa với nắp ca bô trước và sau (hood n trunk) ngắn , giống như Civic hay 3 series.

Lái xe: Nói chung là ngon, xe đầm, ít ồn, xe khá bốc. Mà em cũng chả có mấy kinh nghiệm lái xe. Các bác nói em Focus hết những 10 ~ 11 lít/ 100 km mà em hỏi Corolla hết có 7~ 8 lít là thế nào nhỉ

Nội thất: Em ngồi Toyota nhiều nên thấy nội thất Focus 1.8 MT có vẻ ỉu quá. Nội thất chả có cái gì trông vui mắt cả. Ghế nỉ kém cả ghế nỉ Toyota, hộp đồ gần phanh tay nhỏ xíu, chả nhẽ để chứa chìa khóa xe máy ??? Hộc glove box cũng bé, mà lại không có khóa như các xe thông thường. Bảng táp lô thì cũng OK, (em k thik Civic ở cái công tơ mét điện tử, nhìn yếu lắm).
Xe không có châm thuốc lá nhưng vẫn có Power outlet

Đồ chơi phụ kiện: đã lắp camera lùi, các bác có thấy hay không chứ em thấy hơi phí tiền (2 tr, lắp tại Ford), thảm lót sàn.

Các bác xem có cần mua:
1. Bạt (áo) che cho xe không nhỉ? <span style=""color: #0000ff;"">nếu đậu tạm thời ngoài đường mua tấm che nắng nhôm, mua 1 tấm bạt phủ xe vài trăm ngàn bỏ trong cốp cũng được, thỉnh thoảng dùng</span>.
2. Bảo vệ gương: vành inox che mặt gương và cái dây lòng thòng chống giật: <span style=""color: #0000ff;"">trông rất xấu, xe FF ít bị vặt gương (em để ngoài đường cả năm chưa bị vặt
), nếu bị vặt mà có dây cáp bảo vệ nó kê kìm cắt thì lại bị móp xe >> túm lại không cần làm.</span>
3. Bắn đinh tán cho nẹp của xe (cái này hơi xấu): <span style=""color: #0000ff;"">không cần, trông rất xấu</span>
4. Bắn đinh tán logo Ford phía sau, tem Focus (cái này là chữ rời nên chả hiểu có bắn được không), tem 1.8: <span style=""color: #0000ff;"">Không cần luôn, logo Ford thằng nào vặt cho luôn</span>
Các bác tư vấn các phụ kiện nên có cho em với:
5. Bọc ghế da: <span style=""color: #0000ff;"">Xài nỉ chán bao giờ cũ rồi bọc lại da cũng được lúc đó lót sàn luôn</span>
6. Dán kính chống nắng (3M, V-kool, Lumart...); <span style=""color: #0000ff;"">Cái này nên làm, dán loại nào cũng OK</span>
7. Sơn vân gỗ hay dán vân gỗ lên mấy cái chấu của vô lăng, dàn âm thanh, tay nắm cửa cho nó đỡ buồn tẻ: <span style=""color: #0000ff;"">cái này tùy thích bác ạ</span>
8. Và các đồ cần thiết khác. Cần thiết thôi nhé vì em không thik lắp mấy thứ linh tinh không cần thiết (kể cả độ giàn âm thanh):
<span style=""color: #0000ff;"">9. Tham gia hội Ford tha hồ chém gió cũng như tìm hiễu về xe bác ạ
</span>

Rất mong các bác hiểu biết về xe, xe Ford, xe Focus và đặc biệt là cùng chung model 1.8 MT Focus tận tình chỉ bảo

Hạng D
13/1/11
1.235
44
48
13
focus72 nói:
<span style=""color: #ff0000;"">NHỜ MỌI NGƯỜI TƯ VẤN :</span>
Các bác cho hỏi FC 1.8 MT 2011 hình như không có tấm chắn máy nên máy rất bẩn phải không ạ ? Neu không có thì ta có nên lắp thêm không ( chắn gầm sạch máy nhưng không biết có ảnh hưởng tới tản nhiệt của máy không ?) :cool:[:O]:)

Bác nên mua tấm che gầm máy, vừa đỡ bẩn khoang máy vừa đỡ xót khi cạ gầm. Không ảnh hưởng gì đến việc tản nhiệt cả vì các model đời trước đều có lắp đến nay nó cắt mất để giảm giá thành thôi, mình mua lắp lại tốn khoảng 800~900K.

Hạng D
13/1/11
1.235
44
48
13
songvedem nói:
Trích đoạn: adco

Em nói khí không phải chứ xe nào được chọn làm taxi là xe đó ngon à : bền , ít tốn xăng . Quanh đi quẩn lại các hãng taxi lớn ở SG đã loại dần các xe kém chất lượng và sử dụng đa số là xe To như Ỉn , Vios , Zace , Camry và đặc biệt hãng Future xài con Focus này , khg đụng hàng (taxi) . Mới đây hãng đã mở rộng mạng lưới ra Bình Dương!
Do vậy em thấy bác songvedem nên thay đổi tiêu chí ban đầu là mẫu xe khg chạy taxi . Thực ra trước đây Fo luôn mạnh miệng tuyên bố khg bao giờ tung mẫu xe mình ra cho taxi , nhưng doanh thu chậm chạp khiến Fo phải ngậm ngùi thay đổi sách lựơc kinh doanh .
Về phía người tdùng , em thấy chúng ta cũng cần thay đổi tư duy hơi bị cổ lỗ sĩ này . Thực chất các mẫu xe ráp ở VN tuy đắt tiền nhưng cũng là chỉ hạng ruồi so với mặt bẳng chung của TG . Do vậy tư tưởng xài hàng "độc" khg hợp lý cho lắm

Cảm ơn bác adco đã có lời. Em cũng nghĩ y chang như bác nhưng chưa có thời gian Post lên.

Tại sao em lại chọn yêu cầu xe không trùng với xe taxi: Xe Taxi "thường"là xe "vớ vẩn", chất lượng "vừa phải" và sẽ bị khó chịu khi có cái xe lái thuê chở người giống như mình. Ví dụ như khi đi Matiz hay Kia morning, Vios, Innova lại thỉnh thoảng có người vẫy tay giọ như Taxi cũng ức bỏ mịa nhưng mà không giám nói ra (hóa ra chúng nó nhìn mình như là lái xe thuê à :mad:) và 1 số cái khó chịu nhỏ khác.

Nhưng nếu mà mình muốn xe mình không bị đụng hàng Taxi cũng không dễ bởi vì ở nước ngoài thì xe taxi đều tầm cỡ Corolla trở lên cho đến Camry, E280, S500 hay Limusin, Rolls đều có cả. Nếu muốn tránh thì phải xài xe sang 1 tí nhưng lại có đặc điểm riêng như là xe SUV, cross over,... như RAV4, Landcruiser, Murano, thì em chưa thấy làm Taxi bao giờ

Còn ở VN , Hà Nội thì hôm trước em trợn mắt nhìn mấy lần vì tưởng mình say nắng: Xe Taxi (nhãn hiệu) VIP chạy Santa Fe. Hay các bác ở HCMC với Đà Nẵng nói Civic với Focus đều có Taxi thì ở VN chọn xe không bị đụng Taxi mà vừa tầm mình cũng hơi bị khó nhỉ.

Cái được khi có xe cũng chạy làm Taxi: bác đã nói rồi: bền , ít tốn xăng. Mà dân Pro kinnh doanh Taxi thì chắc chắn xe đó phải OK và phù hợp trên nhiều phương diện đánh giá rồi. Cái này càng "hay" với Focus vì mọi người vẫn định kiến nghĩ Ford tốn xăng và máy kém, như vậy là đã tạm yên tâm rồi.

Ngoài lề về Taxi: Các bác trong HCMC có xe Tầu và Taxi tầu k nhỉ. Ở HN có xe Lifan 520 và Fairry, mấy con này thấy móp mép bẩn thôi rồi, hỏi lái taxi thì thấy nói cũng ăn xăng ghê gớm nên hãng nào chót nghịch thử thì làm cố chứ không dám chơi xe "đại gia nữa". Em gọi tài (tư nhân) của xế 4 bánh của Tầu là "đại gia" vì dám bỏ tiền vứt qua cửa sổ. Em nghèo nên hổng giám mơ. Khi đi ngang qua xe tư nhân là xe Tầu em đều đánh mắt sang ngắm người lái với cái nhìn thực sự ngưỡng mộ đó.
Quan tâm đến Taxi làm gì hả bác (ở Thái Bình họ dùng xe Mer làm Taxi kìa - không tin bác cứ ra google mà tìm) mình yêu xe mình, vợ mình là nhất phải không bác

Tập Lái
9/1/12
9
0
0
Thanks các bác đã chia sẻ. Có thể mua chắn gầm máy cho FC 1.8 MT ở đâu vậy ? Lắp đặt ở đâu ? Cảm ơn !

Hạng C
21/7/09
722
385
63
Re:Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

DSD2 nói:
songvedem nói:
[8D];)Chào các bác, em là người mới mong các bác giúp đỡ.

Nhà em mới lấy em FOCUS 1.8 MT, hic, lái được tuần rồi mới có bằng. Mong các bác giúp đỡ về các thông tin về em nó.

1 trong những tiêu chí của xe oto của cá nhân em là model xe đó không, chưa và sẽ không được dùng làm Taxi (VN). Mà đúng là ở VN chưa thấy ai chạy Focus làm taxi cả, đến xe thuê chắc cũng rất hiếm vì bị mang tiếng hao xăng và phụ tùng đắt mà.:D:mad:

Đánh giá ngoại thất: Xe thiết kế đẹp, (xe em mầu ghi nhé), alloy wheel, đúng như bác nào đã nói, xe Civic thì thời trang nhưng sẽ nhanh chán, nhanh lỗi mốt hơn. Em thích xe Sedan hơn là Hatch back (về kiểu dáng thôi) vì em quan niệm xe hatch back hơi mang tính chất gia đình. Xe thiết kế khỏe, gọn, tròn trịa với nắp ca bô trước và sau (hood n trunk) ngắn , giống như Civic hay 3 series.

Lái xe: Nói chung là ngon, xe đầm, ít ồn, xe khá bốc. Mà em cũng chả có mấy kinh nghiệm lái xe. Các bác nói em Focus hết những 10 ~ 11 lít/ 100 km mà em hỏi Corolla hết có 7~ 8 lít là thế nào nhỉ

Nội thất: Em ngồi Toyota nhiều nên thấy nội thất Focus 1.8 MT có vẻ ỉu quá. Nội thất chả có cái gì trông vui mắt cả. Ghế nỉ kém cả ghế nỉ Toyota, hộp đồ gần phanh tay nhỏ xíu, chả nhẽ để chứa chìa khóa xe máy ??? Hộc glove box cũng bé, mà lại không có khóa như các xe thông thường. Bảng táp lô thì cũng OK, (em k thik Civic ở cái công tơ mét điện tử, nhìn yếu lắm).
Xe không có châm thuốc lá nhưng vẫn có Power outlet

Đồ chơi phụ kiện: đã lắp camera lùi, các bác có thấy hay không chứ em thấy hơi phí tiền (2 tr, lắp tại Ford), thảm lót sàn.

Các bác xem có cần mua:
1. Bạt (áo) che cho xe không nhỉ? <span style=""color: #0000ff;"">nếu đậu tạm thời ngoài đường mua tấm che nắng nhôm, mua 1 tấm bạt phủ xe vài trăm ngàn bỏ trong cốp cũng được, thỉnh thoảng dùng</span>.
2. Bảo vệ gương: vành inox che mặt gương và cái dây lòng thòng chống giật: <span style=""color: #0000ff;"">trông rất xấu, xe FF ít bị vặt gương (em để ngoài đường cả năm chưa bị vặt
), nếu bị vặt mà có dây cáp bảo vệ nó kê kìm cắt thì lại bị móp xe >> túm lại không cần làm.</span>
3. Bắn đinh tán cho nẹp của xe (cái này hơi xấu): <span style=""color: #0000ff;"">không cần, trông rất xấu</span>
4. Bắn đinh tán logo Ford phía sau, tem Focus (cái này là chữ rời nên chả hiểu có bắn được không), tem 1.8: <span style=""color: #0000ff;"">Không cần luôn, logo Ford thằng nào vặt cho luôn</span>
Các bác tư vấn các phụ kiện nên có cho em với:
5. Bọc ghế da: <span style=""color: #0000ff;"">Xài nỉ chán bao giờ cũ rồi bọc lại da cũng được lúc đó lót sàn luôn</span>
6. Dán kính chống nắng (3M, V-kool, Lumart...); <span style=""color: #0000ff;"">Cái này nên làm, dán loại nào cũng OK</span>
7. Sơn vân gỗ hay dán vân gỗ lên mấy cái chấu của vô lăng, dàn âm thanh, tay nắm cửa cho nó đỡ buồn tẻ: <span style=""color: #0000ff;"">cái này tùy thích bác ạ</span>
8. Và các đồ cần thiết khác. Cần thiết thôi nhé vì em không thik lắp mấy thứ linh tinh không cần thiết (kể cả độ giàn âm thanh):
<span style=""color: #0000ff;"">9. Tham gia hội Ford tha hồ chém gió cũng như tìm hiễu về xe bác ạ
</span>

Rất mong các bác hiểu biết về xe, xe Ford, xe Focus và đặc biệt là cùng chung model 1.8 MT Focus tận tình chỉ bảo
Bác DS4 này làm chuyên gia khảo cổ rùi hả? thớt này có từ hồi 2010

Tập Lái
9/1/12
9
0
0
Thanks bác! Không biết mua rồi đem vào hãng họ có lắp cho không bác ? Tôi ở Ngã Tư Sở - Hà Nội

Hạng B2
7/7/11
284
34
28
42
TP.HCM
Re: RE: Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

Nói chung là FC 1.8 MT là ok mình thấy rất thích cảm giác lái, đi đuờng truờng rất ngon và ít hao xăng,không như mấy bác khác đồn.Xe với giá đó mà như vậy là rất ok rồi phải không các bác.

Hạng B2
3/8/11
116
1
0
Re: RE: Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

Hôm vừa rồi em đi Phan Rang , có đoạn em đu theo chiếc Ford Escape , tốc độ là 90 - 100 - 110km/h, có khi ôm cua với tốc độ 90 - 100km/h. Ở tốc độ này mới thấy giá trị của Ford : tay lái cực êm, chuẩn, xe rất đầm. Qua lần này mới thấy em nó đáng đồng tiền bát gạo.