Hạng C
15/5/07
951
520
93
58
RE: Chia sẻ kinh nghiệm xe Ford Focus 1.8 MT

Ko cửa nóc Bác ạ, ghế nỉ, nội thất cũng nghèo nàn lắm, ko biết cái bánh phụ nó để ở đâu - hay là ko có , màu sắc đơn giản , băng sau mà ngồi 3 người thì hơi chật . Ghét nhất là cái ghế nỉ bắt buộc phải thay ( nhìn nóng ko chịu nổi )

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Trích đoạn: adco

Em nói khí không phải chứ xe nào được chọn làm taxi là xe đó ngon à : bền , ít tốn xăng . Quanh đi quẩn lại các hãng taxi lớn ở SG đã loại dần các xe kém chất lượng và sử dụng đa số là xe To như Ỉn , Vios , Zace , Camry và đặc biệt hãng Future xài con Focus này , khg đụng hàng (taxi) . Mới đây hãng đã mở rộng mạng lưới ra Bình Dương!
Do vậy em thấy bác songvedem nên thay đổi tiêu chí ban đầu là mẫu xe khg chạy taxi . Thực ra trước đây Fo luôn mạnh miệng tuyên bố khg bao giờ tung mẫu xe mình ra cho taxi , nhưng doanh thu chậm chạp khiến Fo phải ngậm ngùi thay đổi sách lựơc kinh doanh .
Về phía người tdùng , em thấy chúng ta cũng cần thay đổi tư duy hơi bị cổ lỗ sĩ này . Thực chất các mẫu xe ráp ở VN tuy đắt tiền nhưng cũng là chỉ hạng ruồi so với mặt bẳng chung của TG . Do vậy tư tưởng xài hàng "độc" khg hợp lý cho lắm

Cảm ơn bác adco đã có lời. Em cũng nghĩ y chang như bác nhưng chưa có thời gian Post lên.

Tại sao em lại chọn yêu cầu xe không trùng với xe taxi: Xe Taxi "thường"là xe "vớ vẩn", chất lượng "vừa phải" và sẽ bị khó chịu khi có cái xe lái thuê chở người giống như mình. Ví dụ như khi đi Matiz hay Kia morning, Vios, Innova lại thỉnh thoảng có người vẫy tay giọ như Taxi cũng ức bỏ mịa nhưng mà không giám nói ra (hóa ra chúng nó nhìn mình như là lái xe thuê à :mad:) và 1 số cái khó chịu nhỏ khác.

Nhưng nếu mà mình muốn xe mình không bị đụng hàng Taxi cũng không dễ bởi vì ở nước ngoài thì xe taxi đều tầm cỡ Corolla trở lên cho đến Camry, E280, S500 hay Limusin, Rolls đều có cả. Nếu muốn tránh thì phải xài xe sang 1 tí nhưng lại có đặc điểm riêng như là xe SUV, cross over,... như RAV4, Landcruiser, Murano, thì em chưa thấy làm Taxi bao giờ

Còn ở VN , Hà Nội thì hôm trước em trợn mắt nhìn mấy lần vì tưởng mình say nắng: Xe Taxi (nhãn hiệu) VIP chạy Santa Fe. Hay các bác ở HCMC với Đà Nẵng nói Civic với Focus đều có Taxi thì ở VN chọn xe không bị đụng Taxi mà vừa tầm mình cũng hơi bị khó nhỉ.

Cái được khi có xe cũng chạy làm Taxi: bác đã nói rồi: bền , ít tốn xăng. Mà dân Pro kinnh doanh Taxi thì chắc chắn xe đó phải OK và phù hợp trên nhiều phương diện đánh giá rồi. Cái này càng "hay" với Focus vì mọi người vẫn định kiến nghĩ Ford tốn xăng và máy kém, như vậy là đã tạm yên tâm rồi.

Ngoài lề về Taxi: Các bác trong HCMC có xe Tầu và Taxi tầu k nhỉ. Ở HN có xe Lifan 520 và Fairry, mấy con này thấy móp mép bẩn thôi rồi, hỏi lái taxi thì thấy nói cũng ăn xăng ghê gớm nên hãng nào chót nghịch thử thì làm cố chứ không dám chơi xe "đại gia nữa". Em gọi tài (tư nhân) của xế 4 bánh của Tầu là "đại gia" vì dám bỏ tiền vứt qua cửa sổ. Em nghèo nên hổng giám mơ. Khi đi ngang qua xe tư nhân là xe Tầu em đều đánh mắt sang ngắm người lái với cái nhìn thực sự ngưỡng mộ đó.

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Cảm ơn các bác dã bớt chút thời giờ chỉ bảo.

Vẫn còn câu hỏi này, bác nào có thì cho em xin:

Em chưa xem hết trong này và trong các diễn đàn ô tô khác, các bác có cái Link, hay thảo luận nào về lắp ghế da cho xe, dán film chống nóng mà HỢP LÝ (phù hợp, không rẻ hay quá đắt ).

---------------------
Bọc ghế da với dán kính chống nóng thì có nên làm càng sớm càng tốt không ạ. Hôm trước em thấy có người nói là nếu đi 1 thời gian kính bị xước xe khó dán film và không đẹp. Ghế nỉ ở khí hậu nóng ẩm Vn sẽ bị bẩn và hôi, khi đó muốn bọc ghế da cũng không được vì ghế vẫn hôi và hỏng nỉ rồi. Vì lãnh đạo của em quyết định đi 1 thời gian rồi mới triển khai hạng mục film và ghế da nên nhờ các bác tư vẫn.

Em vẫn đang tìm xem dán loại film và ghế da nào là "phù hợp nhất" (không đắt quá, không rẻ tiền, hiệu quả cao, giá hợp lý). Dán Film và làm ghế da hãng nào, ở đâu, giá cả (Hà nội). Vì em thấy có người chơi phức tạp lắm, kính trước sau V- kool (code khác nhau), cánh cửa 3M. Còn ghế da cũng rất nhiều loại khác nhau, hãng khác nhau, công ty VN khác nhau.

Về cửa kính dán đen các bác cho em hỏi bây giờ luật lá thế nào ạ, có người nói chỉ là gián trộm, XXX hay đăng kiểm nó vớ được là phải tháo ra. Có người lại nói là chỉ kính sườn 2 bên ghế lái là để trắng. Nhưng thực tế đi đường lại có xe dán đen thui, hở mỗi 1 góc tròn để nhìn gương.

Xe Focus 1.8M em đi sao cái chỉnh sáng tối của cái đèn Táp lô (cái vặn tròn phía dưới vô lăng bên phải) sao em thấy chả có tác dụng sáng tối khi điều chỉnh nhỉ. Các bác xem xe nhà ra sao hay của em nó bị hỏng chiết áp rùi :mad:

Các bác cho em hỏi là khi thay dầu thì vô hãng hay thay ngoài cho rẻ? Có phải mỗi lần thay dầu (5000 km) là thay luôn cả lọc dầu không ạ.

Xe Ford Focus không có chữ: Objects may look nearer than they appear trên mặt gương như các xe khác (do gương cầu). Cái này Ford không có là do mặc định như thế (gương nào mà chả cầu, ghi làm gì cho nó rườm rà) hay gương Focus là gương phẳng ???

Em hỏi linh tinh cho vui vì ham hỉu bít chứ không phải quá kỹ tính đâu, các bác chỉ bảo chứ đừng ném đá nghen [:'(][:'(][8D]

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Em nghĩ là việc bọc ghế da và dán kính thì nên làm càng sớm càng tốt. Nếu bác đã chắn chắn sẽ làm thì tội gì mà "hoãn cái sự sung sướng lại" ạ? Đặc biệt là dán kính thì em nghĩ nên làm ngay nhất là trong mùa hè như hiện giờ. Em cũng chả biết khuyên bác chọn loại dán kính nào, theo em loại nào cũng tốt hết: V Kool, Llumar, 3M vv đều ổn. 3M hình như rẻ nhất, trước em dán cho Cam 2.2. hết 4T (nhưng chả biết có được kính xịn không, tuy rằng cũng thấy rất mát). Hay bác đợi 1 thời gian, hiện BDH OS đang chuẩn bị làm quả test tất cả các loại film chống nắng, có kết quả rồi bác quyết:). Em cũng chưa thấy bác nào trên OS bảo bị xxx vịn vì dán kính đen quá cả.

Em nghĩ FF không dùng gương cầu nên ko có dòng chữ đấy. Trước em đi Cam 2.2 cũng là gương phẳng quen đến lúc chuyển sang Mon, mãi không quen cách căn theo gương cầu, toàn bị thừa quá nhiều.

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Trích đoạn: Camry 2.2

---------------
Không có bác ạ, chỉ 2008 mới có thôi. Mà hình như bác có thể nâng cấp lên được đấy, bác vào hãng hỏi thử xem. Xe em 2008 nhưng chỉ có thêm giảm xóc, em ko chịu mất lúa để gắn DVD với nệm da như hãng yêu cầu vì có wen với Sale Manager ( mắc thấy sợ lun, 1 bộ ghế da 1000USD, ở ngoài có 4tr, đẹp chán )
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=971286&mpage=1
-----------------

Thanks bác Cam 2.2 đã giúp ý kiến.
Sao cái ghế da gì mà rẻ có 4 tr thôi bác nhỉ, rẻ vậy sao ?

Bác đã nói thế thì em cứ chờ chút xem sao, em là em khoái chơi cái vụ đã được Test bởi người tiêu dùng, bác có cái link BDH Test film không cho em xin. Không hiểu là test lấy cái hợp lý nhất hay Test lấy cái chắn nắng tốt nhất

Cũng cái Link trên có cái phát nhạc MP3 qua sóng FM trên xe, các bác nào thích thì tham khảo, cái em hỏi chính là cái đó đó

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Em nói là dán kính hết 4T chứ bác, làm ghế da thì em nghĩ tầm $1,000 là xịn (trước em làm con Cam 2.2 trong Toy LH cũng chỉ hết 14T).

Còn đây là cái link về test film dán kính nhé:

[link]http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=1084677&mpage=1&key=&#1117439[/link]

Hạng B2
23/6/08
246
7
18

3M mà 4 tr cho cả xe thì dễ dính film dởm lắm. E dán 3M ở Saigonpart với giá gấp đôi như thế đó pác

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Em cũng nghi là đồ dỏm vì không phải ở đại lý chính hãng, nhưng được cái cũng mát bác ạ

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Trích đoạn: Camry 2.2

Em nói là dán kính hết 4T chứ bác, làm ghế da thì em nghĩ tầm $1,000 là xịn (trước em làm con Cam 2.2 trong Toy LH cũng chỉ hết 14T).

Còn đây là cái link về test film dán kính nhé:

[link]http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=1084677&mpage=1&key=?[/link]

Em quote ghế da 4 tr là của bác tranuy nói vậy nên em hỏi chứ không phải của bác ạ.

Hạng B1
20/6/08
62
1
8

Các bác lái xe đi có nhiều không?

Em chả biết hỏi cái kiẻu thăm dò này ở đâu nên quẳng đại vô đây. Số là em vừa ngó nghiêng bên Ford Escape second hand. Xe đi cỡ 4 năm mà có bác đi có 2 vạn km có bác đi ít hơn là 1,2 vạn km thì đi kiểu gì nhỉ. Xe máy đi tầm tầm khoảng 1000 km/ tháng. Xe oto đi phải nhiều hơn vì hay phải đi lòng vòng trên đường cấm oto 1 chiều.
Nếu công chuyện đi xe máy, đi chơi đi oto thì cũng phải trên 600 - 700 km/ tháng. Nếu muốn ít thì chỉ có chùm mền, đi về quê hay dã ngoại mà 2 tháng đi 1 lần. Thế các bác đi có nhiều không nhỉ