Hạng B2
22/3/10
113
120
43
Chia sẻ lần đầu mua xe - Trải nghiệm Kia Cerato 2019

Chào các bác otosaigon, em xin chia sẻ chút kỷ niệm lần đầu mua xe và trải nghiệm Kia Cerato 2019.

Hành trình mua xe:

Do năm 2019 vợ kiếm được mớ nên cho em 1/2 tiền mua xe, còn lại sẽ mua trả góp. Ban đầu em dự tính mua hạng A: i10 bản sedan, nhưng sau lại do duyên số nên e lấy Kia Cerato lướt của 1 anh gần nhà.

Lúc em lấy xe, mới bắt đầu bảo dưỡng lần 2 là 5000km.

Xe em trước giờ chỉ bảo dưỡng ở hãng, cũng không có kinh nghiệm nên đến bây giờ chạy khoảng 30k km nên em cũng chỉ bảo dưỡng hãng. Chưa làm gì ngoài, chắc hết bảo hành em cũng nghiên cứu vụ ra ngoài cho kinh tế. Các lần bảo dưỡng lớn nhất là tầm 25k tầm 2tr7, còn các lần khác là tầm 500-800k thôi. Theo em như vậy là ok.

Đây là chiếc xe đầu đời, em chị có chạy CRV, i10, Altis, CX5, Triton... chạy ké bạn bè nên em chưa so sánh, nhưng với em vậy là ổn.

Khi xe em mua, đã có cam hành trình, thảm sàn, taplo. Em trang bị thêm cảm biến áp suất lốp, thay bóng xenon, làm cái bơm nữa là yên tâm. Theo em xe cũng gần như đủ cơ bản, qua tuần e làm thêm cái Apple CarPlay là ngon ( tham khảo tầm 400k + 700 cục kit, kích họat Lim thêm 500) là thành xe ngon.

Khi mua xong là em đi VT (quê em), SG (nơi em sống) thường xuyên, Cần Thơ thì em đi công việc cũng nhiều. Do đặc thù nên chuyến đường đợt rồi em đi VT-SG- CT rồi ngược lại SG cũng nhiều, 1 tháng cũng 1-2 lần. Em đi 4 người, vợ và chị em đánh giá là êm, không say xe.

Đi chuyến xa nhất là SG - VT - Quy Nhơn ( chạy không nghỉ trong 12 tiếng), và chuyến xuyên Việt Tết vừa rồi.

Đánh giá bên ngoài:

Đèn theo xe tối, bác nào đi đường trường là thấy tối lắm, nên em thay bóng cải thiện rõ rệt. Em chỉ chưa hài lòng phần này, thay bóng là ngon.

Bên trong:
  • Ghế màu sáng nên dễ dơ.
  • Cửa gió sau em thấy yếu, có cũng như không.
  • Điều hòa em thấy yếu, đi 5 người mở phải lớn mới mát. Em nghĩ do phim cách nhiệt dỏm, đang tính thay Vkool hoặc 3M.
  • Phần nhựa ốp bên trong cột A có 1 lần bị bung bên tài, cái này dô hãng họ làm là ngon lại.
Còn các vấn đề khác thì em thấy ổn so với giá tiền của xe. Các chức năng xe với em vậy là ổn. Em chạy chưa nằm đường bao giờ, xe chạy theo ý e vậy là chấp nhận được.

1 số hình ảnh các bác tham khảo ạ:

Đơt em mới lấy chạy về nhà liền.

Đợt Tết em làm chuyến SG- HN- SG

Và hình em nó khi bảo dưỡng 25k.

Cảm ơn các bác đã đọc.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác chủ chạy cũng ác liệt nhỉ, mấy tháng mà hơn 20k rồi, cứ vô hãng cho yên tâm bác mắc hơn nhưng yên cái bụng.
Nếu xác định chạy lâu dài thì cứ vay thêm và mua xe hạng cao xíu là hợp lý (mình cũng vậy), chứ mua con xe A nó nhỏ và nhẹ chạy nhanh thấy hơi phiêu.

• Like
Reactions: VuManhTruong
Hạng F
6/9/18
7.367
16.307
113
35
Bác chủ chạy cũng ác liệt nhỉ, mấy tháng mà hơn 20k rồi, cứ vô hãng cho yên tâm bác mắc hơn nhưng yên cái bụng.
Nếu xác định chạy lâu dài thì cứ vay thêm và mua xe hạng cao xíu là hợp lý (mình cũng vậy), chứ mua con xe A nó nhỏ và nhẹ chạy nhanh thấy hơi phiêu.
chiếc này hạng C chứ a

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.552
11.721
113
HCM
"Các lần bảo dưỡng lớn nhất là tầm 25k tầm 2tr7, còn các lần khác là tầm 500-800k thôi. Theo em như vậy là ok."

Em thấy chi phí bảo dưỡng như vậy là hợp lý, nếu không nói là rẻ. Tầm trên 80.000 km bác hãy tính đến chuyện tham khảo các garage ngoài.