Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết
Chào các bác, vài tuần nữa chúng ta sẽ đón Tết Nguyên Đán 2019 và đây là thời điểm rất thích hợp để mang xe đi kiểm tra bảo dưỡng hoặc ở nhà tự tay chăm sóc cho ‘’vợ hai’’ những lúc rảnh rỗi để sẵn sàng cho những chuyến lái xe đi chơi ngày Tết trong thời gian tới. Dưới đây, em xin liệt kê là một số hạng mục cần quan tâm đến[pagebreak][/pagebreak]
Lốp xe & cân chỉnh thước lái:

Nếu đã sử dụng lốp lâu các bác nên mang xe đi đến các trung tâm lốp xe uy tín để kiểm tra lốp như độ sâu của gai, hông lốp,... và nên thay thế lốp mới để đảm bảo an toàn. Ở những trung tâm lớn hầu hết đều có máy cân chỉnh thước lái, và cân bằng động hiện đại và các bác nên kiểm tra thước lái, và canh chỉnh góc đặt bánh lái, độ chụm cho xe.​
Sẵn tiện kiểm tra và bơm lốp dự phòng nếu bị non hơi để nó luôn trong tình trạng hoàn hảo sử dụng khi cần thiết
Thay nhớt và nước làm mát
Nếu các bác là xe mới hoặc xe thường xuyên mang đi kiểm tra bảo dưỡng bảo dưỡng ô tô định kỳ thì có thể không cần quan tâm đến chuyện ‘’nhớt nhao’’ này. Nhưng với những bác đi xe cũ, ít khi mang vào hãng thì nên thăm nhớt thường xuyên, nên thay nhớt mới nếu đã sử dụng một thời gian, ưu tiên sử dụng nhớt tổng hợp 100% để tốt cho động cơ và kéo dài thời gian thay nhớt hơn.​
Cũng với những bác đi xe cũ, nên kiểm tra nước làm mát và châm thêm nếu bị hụt (lưu ý là châm đúng loại nước làm mát đang sử dụng để tránh xung đột các thành phần hoá học có thể xảy ra khi hoà chung nhiều loại nước làm mát với nhau), có thể châm thêm nước-tinh-khiết vì phần bốc hơi là nước (nếu hệ thống giải nhiệt không bị rò rỉ). Nên thay nước làm mát mới khi sử dụng lâu khoảng 40-50.000 km (theo em nếu chuyển sang dùng loại khác thì nên xúc rửa luôn)​
Lọc gió & lọc điều hòa
Thay lọc gió động cơ sau một thời gian dài sử dụng (thông thường khuyến cáo khoảng 5.000 - 10.000 km), tuy nhiên nó còn tùy thuộc vào điều kiện môi trường mà xe thường xuyên vận hành, theo em kiểm tra thấy bẩn là thay vì cái lọc không đáng bao nhiêu. Ở một số xe sử dụng loại lọc vải tầm dầu như K&N các bác nên kiểm tra, vệ sinh và tra dầu mới nếu cảm thấy nó quá bẩn (đen) hoặc bị khô dầu,...​
Bên cạnh thay lọc gió, các bác nên để ý đến vấn đề thay lọc điều hoà vì qua thời gian sử dụng lọc bị ẩm, bụi bẩn tích tụ có thể gây ô nhiễm không khí trong xe làm ảnh hưởng đến sức khoẻ.​
Lọc gió hay lọc điều hoà các bác có thể tự thay rất đơn giản tại nhà

Ở thành phố môi trường rất ô nhiểm, vì vậy nên kiểm tra và thay lọc gió điều hòa thường xuyên để đảm bảo sức khoẻ cho bản thân và gia đình
Thông thường mọi người thường mang rửa xe & vệ sinh hút bụi nội thất, tuy nhiên để sạch mọi ngóc ngách như thì không thể (trừ khi mang đi làm detailing). Nếu các bác rảnh rỗi có thể tự tay vệ sinh nội thất của mình tại nhà bằng những như: bàn chải đánh răng, cọ và khăn lau để quét bụi đóng li ti ở những khe nút bấm trên bảng táp-lô, táp-pi cửa, hay lau chùi vô-lăng, nút còi/ cruiser control... Ngoài ra, các bác có thể tìm mua một số chai vệ sinh, làm sạch, khử mùi diệt khuẩn, dưỡng da từ các thương hiệu như: 3M, Liqui Moly, Sonax hay Turtle Wax,... để tiện lợi sử dụng (loại này có giá vài trăm nghìn, bán ở các nhà phân phối hay tự tìm mua trực tuyến trên Lazada, Shoppee,...).​
Xe thường xuyên hoạt động dưới trời nắng nóng và mưa, và ít lau chùi lưỡi gạt (lá lúa) khi sử dụng khiến bộ phận này nhanh chóng bị chai, ô xi hoá xuống cấp nhanh nên gạt nước không sạch và để lại các vệt sọc trên kính sau khi rửa/ gạt nước. Thông thường, thay thế lưỡi gạt cao su (lá lúa loại Bosch Arotwin chẳng hạn với tầm giá ~300.000 VNĐ) để tiết kiệm chi phí, các bác có thể mua ở các cửa hàng phụ tùng uy tín để tránh hàng giả, và tự thay đơn giản tại nhà.​
Chăm sóc ngoại thất
Qua thời gian sử dụng, đa số ngoại thất xe thường bị bám nhựa đường & dễ nhận thấy nhất là ở những xe màu sáng, các bác có thể mua một số chai tẩy nhựa đường cho ô tô để tự vệ sinh tại nhà. Hãy luôn quan tâm đến bề mặt sơn, nếu thấy đã bị trầy xuống cấp cần thiết hãy mang đến các trung tâm detailing chuyên nghiệp để họ tư vấn chăm sóc. Các bác có thể tìm hiểu vấn đề này thông qua kênh Youtube của chuyên gia detailing - bác Tuấn Kombat tại đây
Sau một thời gian sử dụng, khoang máy dễ bị bám dầu nhớt, nước mưa khô đọng lại, rác, lá cây, bụi bẩn,... ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến tính thẩm mỹ cũng như khả năng hoạt động bộ phận, chi tiết trong khoang máy. Vì vậy, việc vệ sinh khoang máy rất cần thiết sau thời gian 3 - 6 tháng/ 1 lần.​
Để đảm bảo an toàn và chuyên nghiệp, các bác có thể mang ra những trung tâm để vệ sinh với thời gian nhanh nhất khoảng 1h/ 1 xe với giá khoảng từ 500.000 - 1.000.000 VNĐ hoặc hơn cho mỗi xe (tùy nơi, xe và tình trạng khoang máy). Các bác có thể mang vào hãng như: Toyota Bến Thành, hay Z1 Auto Center, hay Sonax Điện Biện Phủ,... (Mời các bác góp ý một số nơi bên dưới)​
---​
Em thường xem việc tự tay bảo dưỡng chăm sóc xe tại nhà như là một thú vui lúc rảnh rỗi. Mời các bác để lại bình luận đóng góp ý kiến về một số hạng mục của xe cần quan tâm trong việc bảo dưỡng xe trước Tết. Các bác có thể tham khảo ở một số bài viết liên quan:​
Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết
Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết Chia sẻ một số hạng mục bảo dưỡng xe trước Tết

Attachments

Tập Lái
23/1/18
26
13
3
34
Mình vừa thay lốp và bảo dưỡng ở mốc 50k km xong. Còn một số chỗ sơn bên ngoài dính nhựa đường và trầy mâm là chưa đi làm được. Sẵn có bạn nào rảnh BH cho mình hỏi mấy cái đó có làm BH được không? Và mình vào gara trước hay báo bên BH trước nhỉ?

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Em vừa thay nhớt, lọc nhớt, lọc gió, lọc điều hòa, rửa khoang máy, giặt rửa trong xe, đánh pass kính, phủ gầm và phủ ceramic xe để ăn tết :D. Em phủ trong hãng giá 8.5tr có đắt k các bác?:eek:

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Mình vừa thay lốp và bảo dưỡng ở mốc 50k km xong. Còn một số chỗ sơn bên ngoài dính nhựa đường và trầy mâm là chưa đi làm được. Sẵn có bạn nào rảnh BH cho mình hỏi mấy cái đó có làm BH được không? Và mình vào gara trước hay báo bên BH trước nhỉ?
Trầy mâm thì làm dc chứ nhựa đường k bảo hiểm đâu bác ơi. Nhựa thì bác lấy vải khô mua chai tẩy nhựa của 3m về xịt sơ lau qua là sạch rồi. Còn k chỗ nào nhiều nhựa dính thì lấy dao rạch vài đường rồi đi bảo hiểm luôn sơn cho mới :D

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Đừng bao giờ rửa khoang máy. Chưa bao giờ thấy xe bị hư do khoang máy bẩn, chỉ toàn xe báo lỗi do rửa khoang máy thôi.
Còn nước làm mát trên xe mới giờ chỉ cần thay sau 160ngàn km hoặc là theo sách hướng dẫn theo xe. Xe nào mà phải châm thêm là có vấn đề rồi.
Gạt mưa thì đừng tốn tiền cho loại lá lúa khôg xương. Nó dành cho mùa đôg bên các nước xứ lạnh để gạt cả tuyết trên kính lái.
Gạt mưa loại tốt nhất bây giờ là của PIAA, làm bằng cao su silicone. Cá nhân em đã xài hơn 2 năm với thời tiết Saigon vẫn chưa cần thay đây. Bác nào có điều kiện thì ship amazon về. Mua lưỡi thôi, khỏi cần thay cả cây.
Các bác đọc tin quảng cáo phải chọn lọc. Tào lao nhiều lắm

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Mấy cái này nếu có thời gian thì nên làm địinh kỳ 3-6 tháng/ lần là ok!

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Đi bảo dưỡng dịp này khá đông các Bác à, các garage uy tín cũng thế, chờ khá lâu. Rút kinh nghiệm các lần sau không đi bảo dưỡng dịp cận Tết.

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Cái quan trọng nhất theo em cần chú ý là ắc quy:D. Không có nó thì khỏi đi chứ chưa nói tới nằm đường :D.

Hạng D
2/10/14
1.195
1.423
113
Em là em thích xem clip của bác kombat. Nhiều kiến thức mở rộng trong việc tự chăm sóc bảo dưỡng xe của mình.