Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
Sau khi tham khảo post này của bác nguyenbaonguyen, em cũng tự đi sang tên xe mới. Rất cảm ơn bác nguyenbaonguyen!

[Chia sẻ việc thật] Em tự đi sang tên ô tô con cũ tại Sài Gòn - update năm 2021
*Ảnh minh họa

Xe này em mua lại của người nhà em sau chiếc xe đầu em mua năm 2017 (có tạo thớt trên này), xe đó thì được bạn em lo giấy tờ từ A-Z nên ko quan tâm trình tự.
Lần này em cũng định nhờ 1 số cò em quen thì đòi 2tr-2tr5, thấy cũng ko đáng, sẵn phép năm còn nguyên 12 ngày nên em quyết định xin nghỉ, để 2tr5 đó đi bảo dưỡng xe.
(copy lại của bác nguyenbaonguyen có chỉnh sửa những đoạn em bổ sung thủ tục chữ màu đỏ)
Xe em mua lại của người quen nên chỉ ra hãng check lại 1 lần cho chắc rồi đi ký giấy mua bán (do xe đã qua 2 lần ủy quyền, ko ủy quyền đc nữa)

A.Làm giấy tờ tại văn phòng công chứng(VPCC) - tốn 60 phút
1. Giấy tờ cần chuẩn bị:
  • Bản gốc 2 hợp đồng ủy quyền của em chồng bà thím cho vợ chồng bà thím, và của vc bà thím cho đứa em của em.
  • CMND, Hộ Khẩu bản chính của đứa em và em
  • Tờ form điền thông tin mua bán xe.
2. Công chứng viên làm việc:
  • Làm hợp đồng mua bán xe từ đứa em cho em từ tờ form lấy thông tin mua bán xe ban đầu.
    Yêu cầu 2 bên đọc kỹ lại hợp đồng mua bán.
  • Photo CMND, Hộ Khẩu của 2 bên và trả lại bản chính
  • Tra cứu thông tin xóa chấp, in ra và kẹp vào hồ sơ
  • Gom hết giấy tờ và dắt vào gặp trưởng phòng công chứng
3. Trưởng phòng công chứng làm việc

• Đoạn này công chứng viên sau khi cho 2 đứa tụi em lăn tay xong đem cho trường phòng công chứng xác nhận ký tờ lời chứng và đóng dấu luôn, coi như xong.
4. Kiểm tra lại giấy tờ trước khi ra trả tiền và mạnh ai nấy về:
Giấy tờ liên quan quá trình mua bán sang tên đổi chủ, ủy quyền

• Bản gốc - Hợp đồng mua bán xe từ lái cho chủ mới, biên lai thu phí có giữ thì càng tốt
  • Bản gốc - Hợp ủy uyền từ chủ cũ cho đứa em.
  • Bản gốc - Phiếu yêu cầu xóa đăng ký
  • Bản gốc - Văn bản chứng nhận đăng ký biện pháp bảo đảm, hợp đồng
  • Bản gốc - Phụ lục thông tin về tài sản của phiếu yêu cầu xóa đăng ký
Giấy tờ liên quan tới xe:

• Bản gốc - Giấy đăng ký xe
  • Bản gốc - Sổ đăng kiểm
  • Bản gốc - Sổ bảo hành, bảo dưỡng xe
  • Bản gốc - Bảo hiểm dân sự bắt buộc
  • Bản gốc - Bảo hiểm tự nguyện. Hợp đồng bảo hiểm của chủ xe trước
  • 2 cái chìa khóa xe.
Sau khi mọi thứ OK hết thì trả tiền mua xe, chuyển khoản cho nhanh.

CHÚ Ý: Nhớ kiểm tra xem là lấy lại và cất CMND, Hộ Khẩu chưa vì cái này quan trọng lắm đó.

Một điều nữa là các bác đọc kĩ lại ngày tháng bằng chữ và bằng số xem có khớp nhau ko nhé vì công chứng viên hay in từ form có sẵn, nhiều khi đổi ngày lại bị sót. Như em bị sai con số ghi tháng dù viết bằng chữ thì đúng, CSGT cũng bắt đi làm giấy mua bán mới (lại phải hẹn chủ cũ đi làm lại) chứ ko cho phòng công chứng chỉnh sửa và đóng dấu chỗ sửa.
Bước này do đã đóng thuế nên em lưu ý với phòng công chứng phải giữ nguyên mã số giấy tờ công chứng để khớp với hóa đơn và quyết định đóng thuế và tờ khai hồ sơ lúc lên Phòng CSGT để sang tên.

V. Đi đóng thuế trước bạ - tốn 90 phút
Chú ý là phải về quận nơi có hộ khẩu thường trú để đóng thuế
1. Giấy tờ cần chuẩn bị, tất cả là bản sao và không có chứng thực.

• Tờ khai nộp thuế, ghi đúng thông tin như trên sổ đăng kiểm vào tờ khai
  • Bản sao - HĐ mua bán
  • Bản sao - Giấy ủy quyền gốc (có chữ ký vợ+chồng)
  • Bản sao - Giấy Đăng Ký xe
  • Bản sao - Phiếu yêu cầu xóa đăng ký
  • Bản sao - Văn bản chứng nhận đăng ký biện pháp bảo đảm, hợp đồng
  • Bản sao - Phụ lục thông tin về tài sản của phiếu yêu cầu xóa đăng ký
2. Nhân viên chi cuc thuế làm việc
Gọi tên và yêu cầu cho xem bản chính đối chiếu lại.
In cho tờ khai báo thuế và yêu cầu đọc kỹ lại và ký tên, kiểm tra lại thông tin xem có khớp với lại sổ đăng kiểm hay không nha, chú ý số tiền phải nộp.
In cho tờ quyết định nộp thuế, cầm tờ giấy này sang ngân hàng có liên kết chi cuc thuế, thông thường là ngân hàng quân đội

3. Sang ngân hàng nộp thuế trước bạ
Cầm tờ giấy quyết định nộp thuế đưa cho nhân viên ngân hàng và nói là nộp thuế trước bạ mua xe cũ. Các em ấy sẽ biết mà làm cho nhanh và đúng.
Đi đóng tiền và nhận tờ biên lai nộp thuế. (Nên nộp thuế ở Agribank hoặc MB do 2 ngân hàng này có liên kết với Cục Thuế)

*** Bước này các bác lưu ý: tra cứu lại bảng thuế dành cho xe và mức khấu hao của xe để tính nhẩm ra thử số tiền phải nộp, để lỡ nếu Cục Thuế có bắt các bác đóng thuế 2 lần do ủy quyền 2 lần thì cần "đấu tranh" làm rõ lại bằng cách in Nghị định 20/2019/NĐ-CP và Nghị định 140/2016 lên với cục thuế.

Đi làm sang tên đổi chủ tại CA - tốn 180 phút
Em ở Sài Gòn - Thủ Đức nên lên Phòng CSGT Rạch Chiếc để làm dk sang tên đổi chủ. Lên đấy mới biết, dù đã có "Phụ lục thông tin về tài sản của phiếu yêu cầu xóa đăng ký" nhưng vẫn phải lên 282 Nơ Trang Long cho họ đóng dấu, xác nhận lại vì trong năm 2021 có nhiều vụ làm giấy "Xóa đăng ký" giả để sang tên dù xe đang thế chấp.

1. Giấy tờ cần chuẩn bị:

• Bản chính - HĐ mua bán
  • Bản chính - Hợp đồng ủy uyền từ chủ cũ cho lái
  • Bản chính - Giấy Đăng Ký xe
  • Bản chính - Phụ lục thông tin về tài sản của phiếu yêu cầu xóa đăng ký
  • Bản chính - Biên lai nộp thuế.
  • Tờ khai sang tên đổi chủ (đã có đóng dấu xác nhận tra cứu thông tin "Xóa đăng ký" của 282 Nơ Trang Long)
    Ghi chính xác thông tin lấy từ cái giấy Giấy Đăng Ký xe
    Liệt kê 5 loại giấy tờ trên vào tờ khai, bên CA sẽ thu mấy giấy này hết luôn ấy cho nên các bác muốn backup thì sao lưu ra các bản phụ mà cất.
    Phần số chứng từ: các các xem trên các giấy tờ sẽ có các từ khóa cho các bác tìm: "Số", "Số tờ", "Số chứng từ" . Không rõ thì cứ hỏi CA nhé, em thấy cũng nhanh gọn lẹ
2. Cà số máy, số khung
Đi ra xe mở nắp capo lên là có người chạy tới đặt vấn đề và giá cả luôn.
100K tiền công cho: cà số khung, cà số máy, dán số khung số máy vào tờ khai, kiểm tra lại thông tin tờ khai giúp luôn. ==> 100K mà service như thế cũng quá ổn rồi.

Lưu ý:

• Nhớ vị trí số khung và số máy nhé, lát nữa chỉ cho CA xem đó
  • Đóng cửa xe, nắp capo và lock cửa cẩn thận
3. Nộp hồ sơ, chờ gọi tên đi xét xe
Nộp hồ sơ, quan sát hồ sơ và chờ gọi tên, đừng ngồi bấm điện thoại nha vì có cả núi bản chính giấy tờ nơi ấy.
Khi được gọi tên thì nhanh chóng tiến về quầy và tiếp chuyện. Đừng quên chào hỏi và nói lời cảm ơn.

Khi nhận yêu cầu xét xe thì nhanh chóng ra xe mở nắp capo, mở cửa xe. Đừng chờ hỏi mà hãy tự giới thiệu vị trí số khung số máy. Cũng đừng quên nói lời cảm ơn cho vui vẻ cả đôi bên.
Sau đó đúng 10 ngày sau em lên cầm theo biên nhận và CMND là có giấy dk xe mới luôn.

Em cập nhật cho các bác như trên.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
21/10/21
27
38
13
47
Lâu lâu làm một bộ hồ sơ xe cá nhân thì ok
thử vài ngày sau bác lên làm bộ nữa sẽ biết
ko có thủ tục boi trơn sẽ bị ăn hành liền.

• Like
Reactions: Candypanda2311
Hạng D
7/3/07
2.225
53.546
113
Lâu lâu làm một bộ hồ sơ xe cá nhân thì ok
thử vài ngày sau bác lên làm bộ nữa sẽ biết
ko có thủ tục boi trơn sẽ bị ăn hành liền.
Lái thì nói làm gì anh. Cá nhân thì lâu lâu mới mua xe thôi chứ tiền đâu mua liền liền

• Haha
Reactions: porche911gt3
Hạng F
22/7/13
8.972
40.197
113
Nhiều chữ quá, sau khi bỏ 18’ đánh vần xong mình tóm tắt cho bác nào lười đọc. Quy trình khá đơn giản, nhanh & gói gọn như sau:
1. Hẹn bên bán đúng 8h gặp tại PCC, à trc đó thì đưa info cho phòng để họ soạn sẵn hso tên tuổi địa chỉ … khi đi cầm theo bản chính giấy tờ tuỳ thân, và tài sản;
2. 9h30 Kêu ku cò bẩu kao cho mài 2tr đi làm mớ thủ tục sang tên, đúng 19h giao cho kao tại đ/c abc gần nhà “em nuôi”;
3. Hẹn em nuôi sáng đó 10h sửa soạn để mình tới rước;
4. Vác xe mới qua nhà “em nuôi” làm 1 tour Vũng Tàu đến 17h thả tà tà về SG;
5. Cái này quan trọng: về nhà đạp cửa chửi um, bẩu thủ tục gì lằng nhằng chạy mãi cả ngày ko xong $@&;$@$&&/( :D
:3dcuoi:

Hạng D
7/3/07
2.225
53.546
113
Nhiều chữ quá, sau khi bỏ 18’ đánh vần xong mình tóm tắt cho bác nào lười đọc. Quy trình khá đơn giản, nhanh & gói gọn như sau:
1. Hẹn bên bán đúng 8h gặp tại PCC, à trc đó thì đưa info cho phòng để họ soạn sẵn hso tên tuổi địa chỉ … khi đi cầm theo bản chính giấy tờ tuỳ thân, và tài sản;
2. 9h30 Kêu ku cò bẩu kao cho mài 2tr đi làm mớ thủ tục sang tên, đúng 19h giao cho kao tại đ/c abc gần nhà “em nuôi”;
3. Hẹn em nuôi sáng đó 10h sửa soạn để mình tới rước;
4. Vác xe mới qua nhà “em nuôi” làm 1 tour Vũng Tàu đến 17h thả tà tà về SG;
5. Cái này quan trọng: về nhà đạp cửa chửi um, bẩu thủ tục gì lằng nhằng chạy mãi cả ngày ko xong $@&;$@$&&/( :D
:3dcuoi:
Bị vợ kèm sát quá hả đ/c, sao phải chơi tới chiêu này

• Haha
Reactions: porche911gt3
Hạng C
29/12/14
571
1.927
93
Cái này là cùng tỉnh. Khác tỉnh thì ăn 10 củ hành. Quá chán nản với thủ tục ở vn. Một thủ tục bình thường của người dân mà quá rắc rối như vậy. Vậy mà đòi sánh vai cường quốc. Hài vl.

Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Cái mà em không đồng ý là ..xe cũng ở VN, mua cũng ở VN, nhưng lại phân biệt vùng miền ...bộ xe không phải là xe hay sao, và người lái xe mua xe cũng không phải là người VN ? cứ phân biệt rồi giá cả khác nhau từ biển số cho đến thuế quan với thủ tục ... nhờ tên, đứng tên loạn cả lên ...

• Like
Reactions: nipponvina