Hạng B2
15/7/14
110
147
43
Các anh chị cho em hỏi ý này với, Vd em có miếng đất, em định xây nhà, em tính sẽ xây 3.5 tấm (3 tầng, 1 tum) nhưng tài chính thì không đủ đẩy xây 1 lần như vậy & cũng chưa có nhu cầu ở hết diện tích như thế, rất lãng phí.
Vậy em có thể làm cái móng thật chắc, ép cọc đủ tải trọng nhà 3 tấm 1 tum, vệ sinh này nọ đủ cho lượng thải của đông người, sau đó em lên hình hài bản vẽ nhà nhà 3.5 tấm, nhưng sẽ thực xây thì sẽ chỉ là 2 tấm thôi ?
Em có nghe là giấy phép xây dựng được gia hạn 2 lần, 1 lần kéo dài 6 tháng hay 1 năm gì đ ? nhưng chốt vấn đề cá nhân em là chắc chắn sau 2 năm sau em cũng chưa xây lên nốt 1 tấm và tum còn lại đâu ? Vậy em cứ xây xog 2 tấm rồi làm hoàn công luôn cho nhà đất có giá trị nhỉ, hơn là kiểu đợi xây nốt mới hoàn công, quá hạn gia hạn giấy phép thì cũng phải xin lại giấy phép như làm mới thôi mà cơi nới sửa chữa thì cũng thế.
Điều em đang thắc mắc là ở cái vấn đề ép cọc & tải trọng, ngay từ bây giờ mình có làm được và nên làm hay thủ sẵn những giấy tờ gì để mai sau đỡ cực với cơ quan chính quyền hơn không ? Sợ mai sau bị bắt bẻ là "ai mà biết nhà anh ép mấy mét cọc, mấy tim rồi chịu tải nổi không ? Với hoàn cảnh nêu như trên, kínhnNhờ các anh chị chỉ giáo và chia sẻ kinh nghiệm ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
26/12/12
231
820
123
TpHCM
Được nhé bác, sau này cần thì gia hạn giấy phép xây dựng,khi nào xong hết hoàn công. Tuy nhiên mỗi năm mỗi xây sẽ không kinh tế lắm đâu, thà cắn răng dồn tiền xây hết phần thô hoàn thiện bên trong tính sau sẽ hay hơn là mỗi năm mỗi xây nâng tầng vì xây như vậy chi phí tăng nhiều không như theo đơn giá xây mới mà lại rất vất vả.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/11/14
358
768
93
Bác dồn vô xây 1 phát cho xong thô để hoàn công. Bên trong thì giảm chi tiết lại. Xây lắc nhắc mệt mỏi. Bụi bặm. Tốn kém ghê lắm

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng B2
15/7/14
110
147
43
Em thì hay nghĩ ngợi, số khổ các bác ạ, em lại nhẩm là mỗi năm xây 1 tầng mình sẽ cập nhật được tình hình kiến trúc rồi có khi mình có thể thay đổi bản vẽ rồi nhà đẹp hơn chẳng hạn, nhưng các bác nói cũng có lý, giờ cố vay mượn làm 1 phát cũng có cái lợi.

• Like
Hạng B2
15/7/14
110
147
43
Nghe xây kiểu này là mỏi giò rồi
Em đâu muốn vậy đâu bác, giờ tình hình là em phải vay mượn lê tới 75% số tiền cần xây xong thô đó, em đang có 25% à, mà người ta bảo em là xây nhà mà phải vay tới mức đó thì chả ai điên mà vay cả ? Quá nhiều, trả gốc trả lãi còng lưng.

• Like
Hạng D
22/5/09
1.049
14.271
113
Các anh chị cho em hỏi ý này, vd em có miếng đất, em định xây nhà, em tính sẽ xây 3.5 tấm (3 tầng, 1 dạng nửa sân thượng) nhưng tài chính thì không đủ đẩy xây 1 lần như vậy, vậy em có thể làm cái móng thật chắc đủ tải, sau đó thiết kế bản vẽ nhà rồi xin giấy phép nguyên nhà 3.5 tấm, rồi sau đó mỗi năm em tích góp có tiền thì em xây dần lên cho đến khi xong được chứ nhỉ, lúc nào xong hết thì xin hoàn công ? Nhờ các anh chị chỉ giáo?

Không đủ tiền thì lý do gì lại quyết định xây nhà 3.5 tầng

Trùm Cô
27/11/07
855
47.949
93
Đừng vay để xây nhà ở bạn, nợ ngân hàng mệt mỏi lắm. Trừ khi bạn vay để xây thêm, phần thêm bạn cho thuê để cover lãi ngân hàng.

Ý kiến của mình bạn cứ xin giấy phép xây cao, làm móng đủ để xây cao và nhà chỉ xây theo khả năng tài chính của mình. Nhớ giữ lại hồ sơ giấy phép, kết cấu để sau này đủ tiền xin nâng tầng thêm. Điều kiện tài chính vừa vừa bạn chú ý đừng cố mua vật liệu hoàn thiện quá mắc tiền. Mua loại trung bình hoặc gạch bóng kính loại 2 cũng ok.

Hạng B2
15/7/14
110
147
43
Đừng vay để xây nhà ở bạn, nợ ngân hàng mệt mỏi lắm. Trừ khi bạn vay để xây thêm, phần thêm bạn cho thuê để cover lãi ngân hàng.
Ý kiến của mình bạn cứ xin giấy phép xây cao, làm móng đủ để xây cao và nhà chỉ xây theo khả năng tài chính của mình. Nhớ giữ lại hồ sơ giấy phép, kết cấu để sau này đủ tiền xin nâng tầng thêm. Điều kiện tài chính vừa vừa bạn chú ý đừng cố mua vật liệu hoàn thiện quá mắc tiền. Mua loại trung bình hoặc gạch bóng kính loại 2 cũng ok.
Dạ em cũng đang thiên về hướng vay 1 tí xây 2 tấm trước, 2 tấm còn lại phấn đấu sau. Vật liệu em có nge được khuyên là cứ mua loại khá và tốt trở lên, như của em sẽ phát sinh 100Tr nhưng có cái nhà nên hồn, vật liệu giá trung bình nhà không bền ạ.
Không đủ tiền thì lý do gì lại quyết định xây nhà 3.5 tầng
Em xin trình bày là em tính cho tương lai, em con đầu, gia đình cũng đông người mà anh cũng hiểu là 1 người 1 phòng rồi đó, trừ vợ chồng thì chung phòng, chứ 1 thân 1 mình thì fang nhà cấp 4 cao ráo cũng được, thứ 2 là cũng như 1 số bác trên tư vấn là cắn răng vay mượn làm xong thô, mà xem tình hình vốn liếng em ít thế này thì chắc em bán thân quá.

• Like
Hạng D
9/7/12
2.287
5.969
113
Em đâu muốn vậy đâu bác, giờ tình hình là em phải vay mượn lê tới 75% số tiền cần xây xong thô đó, em đang có 25% à, mà người ta bảo em là xây nhà mà phải vay tới mức đó thì chả ai điên mà vay cả ? Quá nhiều, trả gốc trả lãi còng lưng.

Cứ ở tạm nhà cấp cấp. Còn nếu đất thì lấy tiền đó bỏ bank thuê nhà ở mình khuy6n thật đấy

• Like