Hạng D
1/7/13
1.576
1.363
113
Biên Hòa
E đăng ký vé tháng trạm T1 QL51, đi qua nó báo là vé thời gian từ 01/10-31/10. Tuy nhiên qua các trạm khác của Vietinbank thì nó báo lỗi bip bip và kg qua đc. Cái này là nó cài đặt trên hệ thống. Còn bác nào nói 2 xe đi gần nhau thì e thấy trạm 1 ql51 là kg thể qua đc. E từng đi rất gần xe trước kg có obu thì xe trước vừa vào làn tự động là máy báo động và bản điện tử hiện dòng: hệ thống bị khóa. Xe trước lùi ra và e vào cũng kg mở barie mà phải có nhân viên vào cabin reset. Vì vậy khó có việc 2 xe đi gần nhau và thoát dc.
Trạm T1 QL51 hướng về Vũng Tàu rất hay bị tình trạng báo lỗi, mặc dù chỉ có 1 xe cũng lỗi. Lúc về thì OK Bác ạ, máy móc lỗi đôi khi làm bực mình cho mình và cả xe sau.

Hạng B2
15/9/10
241
601
93
OBU - On Board Unit là một dạng hỗ trợ thu phí cầu đường tự động. Hiện nay vẫn còn nhiều nhà đầu tư với nhiều OBU khác nhau cho các trạm khác nhau. Do vậy, có khi mỗi cục OBU chỉ đi được một trạm của nhà đầu tư đó mà thôi (Ví như cục OBU của Công ty cổ phần đầu tư hạ tầng kỹ thuật Tp.HCM trước đây chỉ đi được Xa lộ Hà Nội thôi).

Hiện nay, theo em OBU của Vietinbank là "mạnh" nhất vì nó đi được nhiều trạm nhất và danh sách trạm chấp nhận đang dần được mở rộng (do Vietinbank đã ký được thỏa thuận với cục đường bộ về việc triển khai các điểm thu phí tự động chấp nhận OBU của Vietinbank).
Ví dụ như trước đây trạm Xa lộ Hà Nội, không chấp nhận OBU của Vietinbank thì nay đã chuyển qua chấp nhận. Các trạm trên cao tốc (HCM-TL, HCM-LT), Xa lộ Đại Hàn chưa chấp nhận OBU của Vietinbank (thông tin em mới chạy qua cách đây khoản 1 tuần).
Do vậy, nếu bác nào mua OBU thì nên kiểm tra các trạm chấp nhận OBU cho phù hợp với nhu cầu của mình. Còn lợi ích của OBU thì bác @nganhaico ở comment #10 đã nói rồi, em xin không bàn đến.

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Vậy cái OBU này nó thu theo vé lượt hả bác, nếu mình thường xuyên đi qua 1 hoặc vài trạm muốn thu theo tháng thì làm thế nào?
Theo em biết thì OBU của Becamex cho QL13 không có vé tháng, quý mà chỉ tính theo lượt. Tuy nhiên, Becamex chiết khấu 10% trên tổng số tiền nạp >=1.000.000 đồng.
Trong thời gian sắp tới, các trạm thu phí trên QL1 sẽ được xây dựng và tích hợp hệ thống thu phí tự động của Vietinbank. Cho nên, bác nào có nhu cầu có thể sử dụng. Ít đi thì vé lượt, đi hàng ngày thì vé tháng.

Hạng F
16/2/08
6.260
31.985
113
E đăng ký vé tháng trạm T1 QL51, đi qua nó báo là vé thời gian từ 01/10-31/10. Tuy nhiên qua các trạm khác của Vietinbank thì nó báo lỗi bip bip và kg qua đc. Cái này là nó cài đặt trên hệ thống. Còn bác nào nói 2 xe đi gần nhau thì e thấy trạm 1 ql51 là kg thể qua đc. E từng đi rất gần xe trước kg có obu thì xe trước vừa vào làn tự động là máy báo động và bản điện tử hiện dòng: hệ thống bị khóa. Xe trước lùi ra và e vào cũng kg mở barie mà phải có nhân viên vào cabin reset. Vì vậy khó có việc 2 xe đi gần nhau và thoát dc.

Có thể trạm QL51 nó mới khắc phục. Lúc trước Em đi xe Em toàn mở barie cho xe trước không hà Bác ơi.
Trạm XLHN cũng vậy, Bác mà đi vô lane có chữ viettinbank thì Bác cũng sẽ mở barie giúp cho xe trước đó. Tuy nhiên thì nhân viên họ biết, khi tới lượt xe mình thì nhân viên bật barie lên cho mình qua thôi.

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
OBU Vietinbank dùng được 13 trạm sau ( e copy từ website Vietinbank):

Cầu Cần Thơ, Nam Cầu Giẽ, Phú Mỹ, Cầu Bình, Ninh An, Lường Mẹt, Cầu Gianh, Phú Bài, Bắc Hầm Hải Vân, Sân bay Đà Nẵng, Sân bay Tân Sơn Nhất, T1, T3.

Riêng QL51 thì dùng được qua Trạm 1 và Trạm 3, vậy qua trạm 2 vẫn phải xì tiền, và khi về qua trạm 3 tính tiền xong thì qua trạm 2 ( không có cuống vé) có phải mất thêm tiền không?

Về thu phí ở sân bay Tân Sơn Nhất thì thế nào nhỉ, khi vô có phải lấy thẻ không hay vẫn phải bấm lấy thẻ, rồi tới khi ra vẫn phải trả thẻ đưa nhân viên tính tiền sau đó nó trừ trên OBU rồi đi ? nếu vậy cũng không nhanh hơn trả tiền mặt mấy?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Em thấy trạm QL13 Lái Thiêu là đúng ưu tiên cho OBU, làn nào để "Tự Động" mà xe ko có OBU chui vào là bắt lùi ra cho bằng được, cho dù phía sau còn vài xe nữa.
Có đâu bác ?! Em gắn Vietinbank OBU, lủi vô lane Becamex OBU, chẳng nghe "tít" chi hết :( Hạ kính hỏi thì em nó kêu thôi anh mua vé đi, đâu có bắt dze ?!

• Like
Reactions: peace
Hạng D
10/9/08
2.873
5.923
113
Có đâu bác ?! Em gắn Vietinbank OBU, lủi vô lane Becamex OBU, chẳng nghe "tít" chi hết :( Hạ kính hỏi thì em nó kêu thôi anh mua vé đi, đâu có bắt dze ?!
Có phải đó là trạm Lái Thiêu gần Tân Hiệp Phát và làn bác vào chỉ ghi chữ "làn thu phí tự động" ?

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Cái này thì không có đâu ạ. Nếu xe trước không OBU, xe bác ngay sau có OBU thì mặc dù bác chưa qua, bảng điện tử vẫn thể hiện đã trừ tiền+số tiền còn lại. Ngay sau khi xe trước qua, xe bác chạy tới, barrier sẽ tự động mở.
Nên bác yên tâm việc đó. Em sử dụng cả OBU QL13 của Becamex, và OBU của Vietinbank, trường hợp xe sát nhau như thế rất nhiều lần, nhưng chưa lần nào bị tính sai cả.
Chinh xoac!