Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Sao thớt không làm 1 vòng đi đường núi về đường biển?
Đi ĐN-BMT- ĐL
Về ĐL- Phan Thiết - Nha Trang- ĐN.
Vậy sẽ vui hơn.
Lúc đầu em cũng tính như bác. Đi một đường về một đường. Nhưng do lần đầu đi xa nên em hơi ngại đường đèo núi nhiều, nên đi lần này để lấy kinh nghiệm rồi lần sau đi bác.
Em cảm ơn bác

Hạng D
30/7/16
2.625
57.554
113
Lúc đầu em cũng tính như bác. Đi một đường về một đường. Nhưng do lần đầu đi xa nên em hơi ngại đường đèo núi nhiều, nên đi lần này để lấy kinh nghiệm rồi lần sau đi bác.
Em cảm ơn bác
Anh cứ đi từ tốn, tuân thủ biển báo, tốc độ. Kinh nghiệm của mình đường 14 còn dễ chạy hơn Ql1. Vì ít xe hơn, đèo dốc nên lái tập trung hơn, mát mẻ hơn, cảnh đẹp hơn.
Kết thúc 1 vòng này về là tay lái lên hẳn. :D

Hạng B1
28/2/15
62
32
18
35
E thì mới đi sg-dl-nt-sg về
Tình hình là đèo khánh lê biển báo rõ ràng đường tốt , bác cứ theo biển tốc độ mà chay
Số tự động thì e nghĩ cứ 2,3 mà tiến thôi nhớ ngó cai tốc độ khi đổ dốc

Hạng C
22/4/12
839
668
108
sáng đi từ NT thì trưa đến ĐL,ngủ 1 giấc chiều là tung tăng khắp nơi ở ĐL rồi!

• Like
Reactions: Tony Tèo
Hạng C
22/2/13
516
2.586
113
Em cảm ơn bác!
Em thì chưa đi đường trường nhiều, nên cũng thấy đoạn đó hơi oải. Nhưng chắc ngày đầu nên em nghĩ còn sức. Em tính toán đi từ từ cũng mất tầm 12 tiếng nên chắc sáng 3 -4h gì đó e xuất phát để tới đó không tối quá :)
Mà quốc lộ 1 thì mấy anh xxx ngoài tốc độ còn hay bắt lỗi gì nữa bác.?
Đi đường trường đa số là bắn tốc độ thôi bác, nên bác cẩn thận vụ này. Đường QL1 ĐN-NT nhìn chung là rất tốt, chạy thoải mái, đoạn ngoài khu dân cư có giải phân cách cứng được chạy 90km/h nên cũng gần ngang cao tốc.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
22/2/13
516
2.586
113
Em đang đau đầu cái vụ chỗ ở ở đà lạt gần trung tâm cho tiện đi lại thì sợ không có chỗ đậu xe. Còn xa thì sợ đi chơi về khuya hơi ngại ( tại em tính lên đó thuê xe máy đi cho tiện chui hẻm, chui dốc. Chớ vác con 7 chỗ đi em nghĩ hơi bất tiện )
Nếu bác chọn mấy ks lớn ở ĐL thì chỗ đậu xe vô tư, không cần lo lắng. Trên ĐL đường xá tuy nhỏ nhưng chỗ đậu xe hơi dễ dàng nên cứ đi xe hơi cho khỏe không cần thuê xe máy đâu. Với lại ĐL an ninh cũng ok, nên đậu xe ko quá lo vụ bị bẻ gương, cạy lô gô, vụ này ở Sài gòn mới ngại.

• Like
Reactions: Tony Tèo
Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
Đi thôi bác. Các cung đường đều đẹp. Đọc biển báo và tuân thủ là ok. Có điều mình thấy chặng đầu tiên ĐN-NT hơi dài, nếu bác lái đường trường nhiều rồi thì không sao, nhưng nếu ít lái thì đoạn này dài nên hơi mệt, 530 km nếu tính cả nghỉ ngơi vệ sinh dọc đường chắc phải chạy 11h mới tới, đó là chạy nhanh, chạy chậm có khi 12h. Đoạn NT-ĐL gần như cả 100 km là đèo quanh co nhưng đẹp hùng vĩ, đường tốt, chạy đúng tốc độc và phần đường của mình là ok. Các đoạn khác bác chia vậy là hợp lý rồi.
530km thì chạy khoảng hơn 9 tiếng thôi bác, chứ đâu ra mà tới 11-12 tiếng. Chưa kể đoạn Đà Nẵng-Quảng Ngãi còn có 135km đường cao tốc.

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
Em đang đau đầu cái vụ chỗ ở ở đà lạt gần trung tâm cho tiện đi lại thì sợ không có chỗ đậu xe. Còn xa thì sợ đi chơi về khuya hơi ngại ( tại em tính lên đó thuê xe máy đi cho tiện chui hẻm, chui dốc. Chớ vác con 7 chỗ đi em nghĩ hơi bất tiện )
Em thấy có sao đâu bác. Bác ở ks ở hồ Tuyền Lâm còn vô trung tâm chơi được nữa là.
Đó là cái lợi của việc đi chơi bằng xe riêng, bác hạn chế đi đường hẻm là được. Chưa kể ĐL mùa này hay có mưa, bác khổ thân lái con 7 chỗ lên đó rui lại phải thuê xe máy đi chơi thì em thấy không ổn đâu :D

Hạng C
22/2/13
516
2.586
113
530km thì chạy khoảng hơn 9 tiếng thôi bác, chứ đâu ra mà tới 11-12 tiếng. Chưa kể đoạn Đà Nẵng-Quảng Ngãi còn có 135km đường cao tốc.
530 km bác chạy 9h, thời gian nghỉ đâu? Cho thời gian nghỉ 1h vậy chạy 8h, tốc độ trung bình toàn tuyến khoảng 70km/h, tốc độ này ko đơn giản đạt được trong đk đường xá, biển báo và xe chỉ có 1 tài đâu. Thực tế vẫn là khoảng 11h.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Nam BK
Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
530 km bác chạy 9h, thời gian nghỉ đâu? Cho thời gian nghỉ 1h vậy chạy 8h, tốc độ trung bình toàn tuyến khoảng 70km/h, tốc độ này ko đơn giản đạt được trong đk đường xá, biển báo và xe chỉ có 1 tài đâu. Thực tế vẫn là khoảng 11h.
em thấy cần khoảng 9 tiếng, thêm thời gian nghỉ nữa thì khoảng 10 tiếng thôi. Ngoài cao tốc ĐN-QNg ra thì đoạn quốc lộ 1 cũng đa số là đường có dải phân cách cứng, đường ngoại thành nhiều hơn nội thành, 2 cung đèo làm mất thời gian đi qua là đèo Cù Mông và đèo Cả thì nay đều đã có hầm chui thay thế rồi.
Nói chung cái em nói là điều kiện giao thông lý tưởng, nếu lý tưởng hơn nữa là 2 người lái thì có khi xuống còn hơn 8 tiếng. Còn thực tế thì tùy vô hoàn cảnh mà ta chọn cách chạy chứ cũng không ai ép buộc phải đi nhanh, tới sớm cả.