Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Em thấy có sao đâu bác. Bác ở ks ở hồ Tuyền Lâm còn vô trung tâm chơi được nữa là.
Đó là cái lợi của việc đi chơi bằng xe riêng, bác hạn chế đi đường hẻm là được. Chưa kể ĐL mùa này hay có mưa, bác khổ thân lái con 7 chỗ lên đó rui lại phải thuê xe máy đi chơi thì em thấy không ổn đâu :D
Tại lâu lắm rồi em không lên Đà lạt nên không rõ đường xá ở đây lắm, nhưng nghe bác nói vậy cũng thấy không được ổn cho lắm :))
em cảm ơn bác.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Căng lắm nhen, cố thì cũng đc. Nhưng dạo này QL biển 60 nhiều lắm, ko để ý là ăn bb ngay.
hình như đoạn từ Quãng Ngãi- Bình Định phải không bác. Em sợ như thằng Huế cắm bảng như một trò đùa đoạn gần Phú Bài. bác nhớ đoạn nào nó hay bẫy bác chỉ giúp em. Chứ đi chơi mà tốn bánh mì thì không được vui cho lắm :))

Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Tôi lúc trước đi ĐL hay đi QL 72B từ Cam Ranh, rất ít xe vì hầu như không có xe khách chạy đường nay nên chạy rất thoải mái.
ủa vậy à bác. Chất lượng đường xá sao bác. Chạy đèo em chỉ ớn đối đầu mấy anh xe khách với tải vượt trái

Hạng B2
23/9/17
348
309
63
29
Đà lạt mùa này chắc vô mùa mưa đi xe máy cực lắm bác. Có đi ghé thử quán trên đỉnh đồi trăng ở đl khá hay đó bác.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat

Em xin chào các bác!
Tình hình là Đà Nẵng em nóng quá em định làm một chuyến lên Đà Lạt để hít cái không khí trời Âu :))
Em dự tính cả đi và về trong vòng 6 ngày.
  • Ngày 1: Đà Nẵng- Nha Trang ( ~ 530 km ) ngủ một đêm tại Nha Trang.
  • Ngày 2: Nha Trang - Đà Lạt ( ~ 135 km )
  • Ngày 3, 4 : Em ở Đà Lạt
  • Ngày 5: Đà Lạt - Quy nhơn ( ~ 340 km ) ngủ một đêm tại Quy Nhơn
  • Ngày 6: Quy Nhơn - Đà Nẵng ( ~ 320 km )
Tổng hành trình dự kiến ~ 1400 km.
Do đây là lần đầu đi xa như vậy nên có chút lo lắng (không biết có đủ sức để chiến không vì chỉ một mình em lái, và do đường lạ nên hơi ngán mấy anh xxx, mà đang trúng đợt được xổng 1 tháng để quét)
Nên em xin các bác cho em xin ít kinh nghiệm đi đường dài, các chốt xxx hay đứng trên đường và cách xử lí khi gặp.
Thứ hai là đèo Khánh Lê (Nha Trang- Đà Lạt ) có dễ đi không ạ?
Và cho em xin các quán ăn ngon và điểm dừng chân trên dọc đường đi ạ. (Em đi với tâm thế là đi du lịch nên em muốn được trải nghiệm ạ)
Xin cảm ơn mấy Bác nhiều
Góp ý lộ trình của bác và chút thông tin về Dalat:
Nha trang chỉ là điểm dừng tạm, sao bác không chọn Tuy Hòa (Phú Yên), từ Đà Nẵng chỉ hơn 400km nhẹ sức cho tài mới, chi phí khách sạn và ăn uống cũng rẻ hơn Nha Trang. Ngày hôm sau chạy lên Dalat còn khoảng 250km, trong đó có gần 100km đường đèo núi quanh co tính từ chân đèo Khánh Lê.
Đèo Khánh Lê dài và lên rất cao, có từng mốc cao độ 500m, 1000m, 1500m tuy nhiên chạy khá dể ngay cả với người mới đi lần đầu, vẫn là nguyên tắc tập trung quan sát, cẩn thận, thì tài nào xe gì cũng có thể chạy được, Chỉ chú ý 2 điểm: 1/ tránh lên đèo sau khoảng 3h chiều có khá nhiều sương mù (cũng tùy lúc thôi), và 2/ xem dư báo mấy ngày hôm trước có mưa lớn hay không- do đèo năm nào cũng bị mưa làm sạt lở, nhẹ thì luồn lách qua, nặng thì tắc đường luôn, xe phải trở về Diên Khánh - Cam Ranh đi QL27B và 27 hướng đèo Ngoạn Mục cộng thêm 180km nữa !
QL27C đường nhỏ nhưng khá ổn, ngang các khu dân cư có biển báo rõ ràng nên bác nào cắm đầu chạy thì dính là đúng thôi (hàng ngày đi ngang Đa Sar biển KDC ngay dốc rất rõ, gần trường TH hay có xe CSGT chờ sẵn, vậy mà các xe biển 51 cứ phóng ào ào hỏi sao không dính). Tuyến đường này do quanh co liên tục, nên chạy trong tốc độ mình cảm thấy an toàn, thường chỉ từ 40 đến 70kmh.
Khách sạn trung tâm thì cuối tuần chổ đậu xe rất khó khăn, giãn ra chung quanh có đỡ hơn. Còn nếu nhà bác thích yên tĩnh thì ra hẳn ngoại ô (như hồ Tuyền Lâm...) sẽ thoải mái hơn, cứ yên tâm đi về khuya vẫn an toàn, nhất là đi ô tô. Riêng đường phố Dalat thì tôi chạy bán tải lẫn xe tải 1.25T nhẹ nhàng, xe 7c chẳng có gì phải lo.
Điểm cuối cùng có thể làm bác thất vọng là Dalat mùa này khá nóng, ngày ra đường nắng đổ lửa- đang mùa hè kết hợp với hiệu ứng của nhà phố bê tông, tối các hotel trong trung tâm phải mở quạt làm mát (do nhiều nợi không lắp máy lạnh), còn vùng ngoại ô thì lạnh nhẹ, sướng hơn nhiều.
* quán Trên đỉnh đồi trăng, thức ăn không ngon như nhiều quán khác.
P/s klq nhưng mod phải trả ly cafe lần thứ xxx tiền bản quyền ảnh Dalat :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/7/16
2.635
57.894
113
hình như đoạn từ Quãng Ngãi- Bình Định phải không bác. Em sợ như thằng Huế cắm bảng như một trò đùa đoạn gần Phú Bài. bác nhớ đoạn nào nó hay bẫy bác chỉ giúp em. Chứ đi chơi mà tốn bánh mì thì không được vui cho lắm :))
Đoạn đó mình ko rõ, nhưng từ NT trở vào SG cũng khá nhiều. Như bác nói, chắc có lẽ toàn tuyến QL 1 rồi, chạy chú ý bảng kỹ hơn.

• Like
Reactions: Tony Tèo
Tập Lái
19/5/20
13
27
13
30
Góp ý lộ trình của bác và chút thông tin về Dalat:
Nha trang chỉ là điểm dừng tạm, sao bác không chọn Tuy Hòa (Phú Yên), từ Đà Nẵng chỉ hơn 400km nhẹ sức cho tài mới, chi phí khách sạn và ăn uống cũng rẻ hơn Nha Trang. Ngày hôm sau chạy lên Dalat còn khoảng 250km, trong đó có gần 100km đường đèo núi quanh co tính từ chân đèo Khánh Lê.
Đèo Khánh Lê dài và lên rất cao, có từng mốc cao độ 500m, 1000m, 1500m tuy nhiên chạy khá dể ngay cả với người mới đi lần đầu, vẫn là nguyên tắc tập trung quan sát, cẩn thận, thì tài nào xe gì cũng có thể chạy được, Chỉ chú ý 2 điểm: 1/ tránh lên đèo sau khoảng 3h chiều có khá nhiều sương mù (cũng tùy lúc thôi), và 2/ xem dư báo mấy ngày hôm trước có mưa lớn hay không- do đèo năm nào cũng bị mưa làm sạt lở, nhẹ thì luồn lách qua, nặng thì tắc đường luôn, xe phải trở về Diên Khánh - Cam Ranh đi QL27B và 27 hướng đèo Ngoạn Mục cộng thêm 180km nữa !
QL27C đường nhỏ nhưng khá ổn, ngang các khu dân cư có biển báo rõ ràng nên bác nào cắm đầu chạy thì dính là đúng thôi (hàng ngày đi ngang Đa Sar biển KDC ngay dốc rất rõ, gần trường TH hay có xe CSGT chờ sẵn, vậy mà các xe biển 51 cứ phóng ào ào hỏi sao không dính). Tuyến đường này do quanh co liên tục, nên chạy trong tốc độ mình cảm thấy an toàn, thường chỉ từ 40 đến 70kmh.
Khách sạn trung tâm thì cuối tuần chổ đậu xe rất khó khăn, giãn ra chung quanh có đỡ hơn. Còn nếu nhà bác thích yên tĩnh thì ra hẳn ngoại ô (như hồ Tuyền Lâm...) sẽ thoải mái hơn, cứ yên tâm đi về khuya vẫn an toàn, nhất là đi ô tô. Riêng đường phố Dalat thì tôi chạy bán tải lẫn xe tải 1.25T nhẹ nhàng, xe 7c chẳng có gì phải lo.
Điểm cuối cùng có thể làm bác thất vọng là Dalat mùa này khá nóng, ngày ra đường nắng đổ lửa- đang mùa hè kết hợp với hiệu ứng của nhà phố bê tông, tối các hotel trong trung tâm phải mở quạt làm mát (do nhiều nợi không lắp máy lạnh), còn vùng ngoại ô thì lạnh nhẹ, sướng hơn nhiều.
* quán Trên đỉnh đồi trăng, thức ăn không ngon như nhiều quán khác.
P/s klq nhưng mod phải trả ly cafe lần thứ xxx tiền bản quyền ảnh :)
Cảm ơn bác đã chia sẽ.
mục tiêu em đặt là nha trang để thử thách mình. còn em chạy cứ tới 5h chiều tới được đâu thì nghỉ ở đó chứ không cố là phải tới được Nha Trang ( biển Đà Nẵng nhà em đẹp hơn mà :)) )

Tập Lái
11/5/20
43
38
18
43
Cung đường bác đi rất thoáng, ít xe máy, đường đẹp, cứ đúng làn, đúng tốc độ, nhẹ ga 1 chút mà chạy thôi.
Bác nhớ kiểm tra xe, lốp dự phòng ... trước đi.
Nghỉ đêm ở Phú Yên cũng không tồi, KS sạch sẽ, giá tốt, có thể ăn ở đầm Ô Loan hoặc ăn trong phố: mắt cá ngừ, bánh canh.
ĐN - NT chạy tầm 9 - 10 tiếng cả nghỉ thôi.
:)