Luật Giao Thông Chở hành lý trên nóc ôto

Hạng C
17/6/15
815
1.346
93
Chất đồ trên nóc xe là việc bất dắc dĩ, vì nó tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn, trọng tâm xe thay đổi, tăng cản gió...
Nếu xe có gắn baga nóc thì lại dính lỗi thân thánh: "Thay đổi kết cấu xe"
Nhưng nếu xe cá nhân chỉ cột đồ trên nóc xe thì không thấy luật cấm. Xin trích ra đây:
I. theo NGHỊ ĐỊNH về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt,
Mục 5: VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ VẬN TẢI ĐƯỜNG BỘ,
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ,
Khoản 3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
e) Chở hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải theo thiết kế của xe hoặc quá kích thước bao ngoài của xe;
II. nhưng theo luật Giao Thông Đường Bộ, Điều 3. Giải thích từ ngữ thì:
Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.
Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền.

Túm lại, đồ tui chở trên nóc xe không phải là HÀNH LÝ, vì đó là đồ của vợ tui; Vợ tui đi xe không trả tiền, nên không phải là HÀNH KHÁCH.

Mời các bác chém.
đoạn :"hoặc vượt kích thước bao ngoài của xe" bác bị xử là cái chắc, luật này thôi sửa lại là cấm luôn cho rồi, nói lòng vòng thì cuối cùng cũng không được phép chở đồ trên nóc!

Hạng D
11/6/14
2.410
12.152
113
E nghĩ xe có sẵn giá nóc như hình và có ghi max load là mình chở hành lý trên xe bình thường chứ nhỉ
Chở hành lý trên nóc ôto

Khi muốn chở hành lý thì cứ lùa 2 thanh ngang lại gần theo kích cỡ hành lý rồi ràng buộc chắc chắn chứ đâu cần thêm khung nhôm như 1 số xe lắp thêm

Hạng B2
27/6/06
179
87
28
Qua đăng kiểm không bác? bác đăng kiểm ở đâu?

Qua đăng kiểm em mới dám để chứ bác. Em đăng kiểm ở ngoài quốc lộ 1, khu bình hưng hòa B áh, trạm đó tên gì em quên rồi.
Baga của em đi trên cao tốc vẫn đạp 120 km/h bình thường, không có bị hú.

• Like
Reactions: tuyettinhca
Hạng D
11/6/14
2.410
12.152
113
Qua đăng kiểm em mới dám để chứ bác. Em đăng kiểm ở ngoài quốc lộ 1, khu bình hưng hòa B áh, trạm đó tên gì em quên rồi.
Baga của em đi trên cao tốc vẫn đạp 120 km/h bình thường, không có bị hú.
Làm xong kiếm mấy cái nắp chụp ống dán keo silicon kín lại gió k qua được thì sẽ k hú

• Like
Reactions: thich_oto
hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.313
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
E nghĩ xe có sẵn giá nóc như hình và có ghi max load là mình chở hành lý trên xe bình thường chứ nhỉ
View attachment 628318
Khi muốn chở hành lý thì cứ lùa 2 thanh ngang lại gần theo kích cỡ hành lý rồi ràng buộc chắc chắn chứ đâu cần thêm khung nhôm như 1 số xe lắp thêm

Ở đâu nhận làm 2 thanh ngang chìm kiểu này nhỉ? Không cao hơn nóc nên sẽ không vi phạm kích thước chiều cao. Thêm túi vải để lên trên nữa là vi vu được rồi!

• Like
Reactions: Vinh Doan
cyt confirmed
Hạng B2
3/11/10
133
114
43
Em đang tính cột cái giỏ đựng mấy con gà Đông tảo mang về quê Cà Mau làm giống , cột vào hai thanh giằng trên nóc xe , không biết XXX có nhìn không đậy?

Hạng D
11/6/14
2.410
12.152
113
Ở đâu nhận làm 2 thanh ngang chìm kiểu này nhỉ? Không cao hơn nóc nên sẽ không vi phạm kích thước chiều cao. Thêm túi vải để lên trên nữa là vi vu được rồi!
Xe này em k biết chứ em thấy mấy xe có giá nóc zin thường có 2 thanh ngang này luôn mà bác