Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com
RE: CHO NHẬP XE CŨ THẬT !!?

Songlam
Em nói các Pác đừng phật lòng, năm 2006 vẫn chưa có xe nhập vào VN giá rẻ đâu.
Dù các Pác có kiểm tra trên mạng xe ở NN giá rẻ, nhưng những thằng đại gia nhập khẩu những lô hàng đầu tiên nó sẽ cho giá trên trời cho mà xem.
Em lấy 1 ví dụ thực tế là trên OS mọi người có nói đến xe To Crown đời 1995 (hưởng thuế suất của nhập xe mới) nhập về bọn nó còn bán giá 30K cơ mà.
Em nghĩ đến năm 2007 mới có xe nhập khẩu giá rẻ, vì lúc đó pháp lý rõ ràng, nhiều nguồn nhập, lúc đó mới có sự cạnh tranh lẫn nhau - nên mới có xe nhập giá rẻ....
Nói chung người TDùng VN hy vọng nhiều nhưng không quá kỳ vọng vào chính sách đâu . Tuy nhiên cũng định hướng cho AE & tạo dư luận có lợi cho NTD . Chẳng phải bọn LD cũng bắt đầu phải tôn trọng quần chúng NTD VN đó sao !
VN bắt đầu tham gia sâu vào nền KTTTrường mà & Giá hàng là do thị trường điều tiết mà .
Lô xe bác nói trên em nghĩ là hàng tồn + sự chưa công khai rõ ràng chính sách . Giá đó để bây giờ chắc ít bác mua .
Bác cứ thử so em Crown giá 30K & Suzuki nhập Brand new giá 31K thì thằng nào dễ bán hơn ?( So hơi khập khiễng vì lượng xe nhập ít quá ):D:D

Hạng C
25/2/05
684
10
18
44

Hì hì bác fiat nói rất đúng! Mua Crown giá 30K thì khác gì dinh một em hoa hậu từ năm.. 30s về nhà! :D:D:D

Tập Lái
8/9/05
30
0
0
44

Các bác ui, 9 người 10 í, 10 người 1001 í, riêng em không thể chờ đợi lâu hơn:mad:
Trời mưa mà chở vợ con đi trên chiếc 2 bánh, nhìn người ta trong xế lòng đau quặng.
Lên OS, thấy ae bàn nhau về giá xôm wá
Nhưng cái nào cũng có giá
Riêng e, tậu ngay 1 e đi cho thỏa chí tang bồng:)
Rùa còn biết nguy hiểm thì chui đầu vào mai
[8|]
Vừa chờ đợi, vừa báo nói, vừa ae nói, vừa bộ ngành nói ....
Nghe ngóng xong hết làm việc kiếm tiền, lại không có xe đi, vợ con và mình cùng khổ ...:mad:
Một đời ta ba đời nó mà[8|]

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

riêng em không thể chờ đợi lâu hơn
Vì một ngày mai tươi sáng,bác cố nhịn thêm một hồi,đến lúc đó bác sẽ "thỏa chí tang bồng".

Trời mưa mà chở vợ con đi trên chiếc 2 bánh, nhìn người ta trong xế lòng đau quặng
Vì bác không biết,chứ người trong xế thời điểm này lòng cũng quặn đau lém!:D:D:D
Trong nhà mình có một bác đang ôm Bi,mới có mấy tháng mà giờ mất gần nửa cái xe đấy!Hỏi bác, ai đau hơn ai!:D
Tóm lại,"Nỗi đau này không phải của riêng ai":D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.337
113

Trích đoạn: uzast

Xu hướng: tìm các xe cũ rẻ nhất có thể (như xe bị tai nạn chẳng hạn) để nhập, mông má lên cho đẹp rồi quất giá cao-> siêu lợi nhuận. Nói thật: LD lắp xe mới tại VN không tin được (về chất lượng và giá) thì làm sao tin được mấy bác nhập xe cũ:D???

Tui cũng nghĩ vậy! Hy vọng xe cũ về nhiều thì xe liên doanh giảm giá. Khi đó tôi sẽ đổi một cái xe liên doanh khác. Xe mới vẫn sướng hơn!!! :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: uzast

Xu hướng: tìm các xe cũ rẻ nhất có thể (như xe bị tai nạn chẳng hạn) để nhập, mông má lên cho đẹp rồi quất giá cao-> siêu lợi nhuận. Nói thật: LD lắp xe mới tại VN không tin được (về chất lượng và giá) thì làm sao tin được mấy bác nhập xe cũ:D???

Cái này tui chịu Bác U , xứ sở Otô mà lờ mờ còn bị thuốc , ôm nhằm xe "Rác" , huống chi ở xa như VN ta , nó " Bùa mê thuốc lú " , xe "ghẻ" làm lại long lanh như mấy em ở OS Cafe mới tuyển ...phen này lắm anh ..Bị Thương ! [:-]

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.337
113

Trước tôi có nghe đồn mấy vụ tại miền Nam anh em đã chế một chiếc xe hoàn chỉnh từ hai chiếc xe tai nạn và bán giá rất rẻ (tất nhiên là giấy tờ giả). Không biết độ xác thực đến đâu!? Nhưng nếu quả thực có thể làm được như vậy thì anh em làm luôn ở nước ngoài, qua cửa khẩu là giấy tờ xịn thì cũng ghê răng đấy nhỉ!

Hạng D
22/1/06
1.035
278
83
hòn ngọc viễn đông

Trích đoạn: tuandq

Trước tôi có nghe đồn mấy vụ tại miền Nam anh em đã chế một chiếc xe hoàn chỉnh từ hai chiếc xe tai nạn và bán giá rất rẻ (tất nhiên là giấy tờ giả). Không biết độ xác thực đến đâu!? Nhưng nếu quả thực có thể làm được như vậy thì anh em làm luôn ở nước ngoài, qua cửa khẩu là giấy tờ xịn thì cũng ghê răng đấy nhỉ!
có nhiều xe tải second hand nhập về em thấy cũng bị tại nạn,về đấy mông má lại,bán cho dân việtnam,chạy trên đường cũng nhiều lắm đó bác ơi

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113

Trích đoạn: MINA

Trích đoạn: d52232dole

vậy thì nếu ông anh ruột của tui ở Mỹ gửi 1 chiếc về cho tui được không các bác? Gửi xe mới 100% lợi hơn xe cũ (về tiền thuế) ? nhờ các bác tư vấn ...
Nếu bác muốn nhập về,bác tìm Cty nào có chức năng XNK nhập ủy thác cho bác là được(vẽ ra là được hết).Nhập xe mới chưa chắc đã lợi đâu bác ạ.Vì xe mới nó có giá sàn ngay của Hãng,bác đao giá kiểu gì?Do vậy người ta tránh bằng cách nhập xe cũ,hoặc xe mới nhưng năm sx cũ thì không có biểu giá.
Bác chơi xe mới tinh,thuế nó xơi bác méo mặt!:D

Bác Mina đưa ra hướng hay tuyệt, E cũng sẽ chọn phương án ấy: vì các đoạn thủ tục , sợ lắm, 10 xe cũng từng ấy phí không giấy, 1 xe cũng thế mà. Còn chuyện xe cũ hay mới: đã thích ngon, bổ nhưng phải rẻ mà chọn xe mới: Thuế đè vào nặng so xe cũ. Nhưng các bác ơi Thuế xe cũ hẳn sẽ có biểu thuế sàn để tính? Chứ như đêm qua anh VTV bảo nếu nhập 1 xe cũ giá $10000, về nhà các bác là $47000
Chả biết thế nào:
- Có hai cách: ừ thì thoả chí tang bồng không bàn làm gì, cách khác: Chưa đến 01/5/2006 mà...

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

Kiến tha các bác, hôm qua Bộ trưởng Thương mại Trương Đình Tuyển phát biểu với báo giới (nguyên văn):

" Việc mở cửa thị trường ôtô cũ là điều tất yếu phải làm khi chúng ta thực hiện các cam kết hội nhập thị trường quốc tế và gia nhập WTO. Nhưng không vì thế mà chúng ta mở cửa để các loại ôtô cũ ồ ạt tràn vào, biến VN thành bãi rác ôtô như dư luận lo ngại, mà phải có các biện pháp để kiểm soát chặt chẽ.

Thứ nhất, về các chính sách thuế, sẽ không duy trì ở mức thuế 150% như hiện nay mà dự kiến sẽ áp dụng cả thuế tuyệt đối và thuế phần trăm (%) đối với xe ôtô cũ nhập khẩu.

Khi đó sẽ không cần biết giá ôtô cũ mua bao nhiêu, chỉ cần biết rằng khi nhập vào VN doanh nghiệp phải nộp một khoản thuế là 10.000USD - 15.000USD/xe hoặc thậm chí cao hơn nữa. Sau đó trên cơ sở giá sẽ cộng thêm bao nhiêu phần trăm để tính ra mức thuế phải nộp đối với ôtô cũ nhập khẩu."

Như vậy thì mặc kệ các bác khai giá nhập là bao nhiêu - 3K hay 5K -thì tổng các loại thuế nhập khẩu cũng sẽ chẳng khác nhau nhiều lắm. Thứ hai là nếu càng khai thấp giá trị xe để tránh thuế thì cũng sẽ bị đánh giá là chất lượng xe càng thấp - tiền nào của đó mà - dẫn đến chiếc xe đó sẽ bị đánh thuế môi trường nặng hơn ----> chưa chắc đã rẻ hơn. Thứ ba là trong trường hợp bị đánh giá là không đủ chất lượng nhập khẩu thì giá mua thấp sẽ là một cơ sở để các bác đuối lý khi cãi với Hải quan.