Hạng B2
6/6/11
257
929
143
Khá bất ngờ khi máy này a còn sử dụng dc đến bây giờ. Gần dc 1 thập kỷ rồi j/k.
Khả năng cao là chết VGA rời đấy a, đời này là core i thế hệ 1. Vga hoạt động ngay sau khi mở máy + lượng nhiệt phát ra lớn nên chuyện hỏng Vga là điều k tránh khỏi, chỉ sớm hoặc muộn thôi. Từ thế hệ 2 trở đi Intel đã khắc phục điểm yếu này dù hỏng a vẫn sử dụng bt, chỉ k sử dụng dc VGA nữa mà thôi.

Khả năng có 2 trường hợp
1. Tản nhiệt k còn hoạt động dc do đóng bụi, khô keo tản nhiệt (phần đệm giữa CPU và tản nhiệt) => thay, vệ sinh sạch sử dụng bt. Chi phí khoảng 200k

2. Lỗi ở Vga rời, chuyển VGA rời sang share. Chi phí khoảng 5-700k tùy nơi (có BH sau sửa từ 3-6 tháng).

Lỗi này khá phổ biến và lâu đời nên hầu như chỗ nào cũng có thể xử lý được. A có google chỗ nào gần nhà đưa nó ktra báo giá hợp lý thì sửa tại đó k cần đi đâu cho xa.
P/s: thời gian xử lý nhanh khoảng 1-3h thôi nhé, chỗ nào bắt để máy lại qua ngày là nó k biết làm, nó nhận để chạy cò thôi.
Máy này em để nhà như máy bàn, ít sd. :oops:
Chuyển vga rời sang share là sao bác ? Có giống thay thành vga onboard không bác ? [BCOLOR=#fcfcff]:)[/BCOLOR]

Hạng B2
5/11/14
379
10.177
93
Chuyển vga rời sang share là sao bác ? Có giống thay thành vga onboard không bác ? :)
À cái đó thuật ngữ trong sửa chữa thôi a. Cũng giống như PC tháo VGA ra thành onboard nhưng phải chuyển đổi vị trí 1 số linh kiện trên mainboard nó mới hoạt động dc.

Hạng B2
5/11/14
379
10.177
93
Chuyển vga rời sang share là sao bác ? Có giống thay thành vga onboard không bác ? :)
E vừa search thêm trên 1 số forum kỹ thuật thì con này k chuyển VGA share dc. :(

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
À cái đó thuật ngữ trong sửa chữa thôi a. Cũng giống như PC tháo VGA ra thành onboard nhưng phải chuyển đổi vị trí 1 số linh kiện trên mainboard nó mới hoạt động dc.
Chuyển vị trí một số linh kiện trên main vậy sợ nó không hoạt động ổn ?
Có nên thay luôn main mới thành vga onboard có ổn hơn không ạ ?
:rolleyes:

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.474
113
Thớt thanh lý có các a @thai.bds @tatcaviem đang thanh lý vài máy tầm 3tr quá rẻ. A đừng sửa mà bù ít tiền mua máy kia cho rồi.
Lúc xưa mình cũng bị con HP core2 duo chết VGA đóng lại 200k vài tháng sau vẫn bị :(

Hạng D
28/5/09
1.001
1.567
113
Cấp cú laptop ngày 3/2-Nguyễn Kim. Kiểm tra sửa tại chỗ hư hỏng gì báo phí đồng ý thì ok sửa không thì thôi. Nếu không có gì vệ sinh sơ lắp máy lại trả không một miếng phí. Mình thấy chỗ này ok.

Hạng B2
5/11/14
379
10.177
93
Nếu chuyển được thì nó cũng như vga onboard thôi a, vì cấu trúc máy tính cùng 1 thế hệ nó na ná nhau. Trên mainboard nó có sẵn các mạch chờ của nhà SX chỉ cần chuyển hướng điện áp qua đường khác là được.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
Thông thường là lỗi iC nguồn, chết con chip cầu bắc. Làm lại thì hên xui giống như đóng lại chip VGA.

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
E vừa search thêm trên 1 số forum kỹ thuật thì con này k chuyển VGA share dc. :(
Em mới đem ra 1 tiệm được các bác giới thiệu.
Nhận xét đầu tiên tiệm máy móc linh kiện nhiều như núi nhưng sắp xếp rất gọn gàng, sạch sẽ. Tiếp nhận máy mở từng món để kiểm tra nhìn chuyên nghiệp, cẩn thận.
Kq: đúng như bác nói: chết chip VGA :( , và phải thay main mới. :(
Em đề nghị thay main có vga onboard mới. :)
Để máy lại, ký tên các linh kiện, khi nói đem ổ cứng về thì được cẩn thận lấy một chiếc hộp đựng vô.
:)

Hạng D
1/6/08
1.270
5.579
113
15
Em mới đem ra 1 tiệm được các bác giới thiệu.
Nhận xét đầu tiên tiệm máy móc linh kiện nhiều như núi nhưng sắp xếp rất gọn gàng, sạch sẽ. Tiếp nhận máy mở từng món để kiểm tra nhìn chuyên nghiệp, cẩn thận.
Kq: đúng như bác nói: chết chip VGA :( , và phải thay main mới. :(
Em đề nghị thay main có vga onboard mới. :)
Để máy lại, ký tên các linh kiện, khi nói đem ổ cứng về thì được cẩn thận lấy một chiếc hộp đựng vô.
:)
Đoán chắc chổ 3/2 vs NKim. :)