Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Chọn Kia Sedona 2019 (Full Dầu) hay Hyundai SantaFe 2019 (Xăng Đặc Biệt)?
Chào các Bác,​
Em vừa tiễn vợ 2 cũ của em (Mitsubishi Grandis) đi một thời gian và quay lại xe máy nhưng bức bối quá. Nay vc em gom được một ít và đang măm me 1 em 7 chỗ để phục vụ gia đình. Nhà em 2 vc, 2 bé (8t, 4t) đi là chủ yếu. Cuối tuần hay về nhà vợ cách ở Tiền Giang, lâu lâu đi chơi thì thêm ông bà Nội. Em có ngắm nghía bữa giờ thì ngắm được 2 em tầm giá ngang nhau là "Sedona 2019 Full dầu" và "Santafe 2019 Xăng đặc biệt". Em muốn các bác đã/đang sử dụng 2 dòng này cho em biết ý kiến khách quan để em dễ bề chốt. Do em chưa từng đi xe miên mang option và chạy xe máy dầu bao giờ, nên em cũng không biết đánh giá thế nào. Em chỉ cảm nhận:​
Nội thất:
  1. Em đều thích trang bị trên cả 2, Sedona có vẻ nhỉnh hơn chút. nhưng em ngồi vào khoan lái Santafe cũng thích, nhất là cái vụ panorama (do em lúa quá, chưng từng ngồi xe nào trang bị tận răng như vậy).​
  2. Độ rộng thì Sedona hơn Santafe, nhưng em cũng thấy nó to và sề quá. Em cũng thích gầm cao, và 2 cầu của Santafe.​
Ngoại thất:
Em thấy 2 con ngang nhau. Santafe có vẻ trẻ trung hơn, còn Sedona thì mềm mại hơn.​
Máy móc/cảm giác lái: cái này em mù, em chỉ mới chạy "Sedona 2019 Full dầu", cuối tuần này mới chạy thử Santafe. Em nên chọn máy xăng hay dầu?​
Hàng ghế khách: em có thử ngồi hàng ghế 2 của "Sedona 2019 Full dầu", em có cảm giác hơi sàng và say, không biết có thật vậy ko hay do bác tài lái lúc đó là tài mới, và lâu rồi em ko ngồi ghế hàng 2 (đó h lên xe toàn em lái).​
Cám ơn các bác trước

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: anhanhcbr1000rr
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Như bác phân tích thì đúng rồi: 2 dòng này khác nhau nên dòng xe MPV (xe gia đình) nó xề hơn dòng SUV (gầm cao) là điều dẽ hiểu. Tùy sở thích và nhu cầu mà chọn xe nào cho phù hợp.
Máy dầu thì chi phí nhiên liệu rẻ hơn nhưng nhược điểm là mùi hôi khó chịu, nếu vượt qua nhược điểm này thì bác cứ tiến tới thôi.
So mức tiêu hao nhiên liệu thì Sedona nó ăn uống khỏe hơn á bác. :)

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Theo bác mùi hôi khó chịu thì nó thế nào? Em chưa được trải nghiệm máy dầu bao giờ nên ko biết nó hôi thế nào là chấp nhận được. Như vừa rồi em test thử Sedona máy dầu thì không thấy gì cả (có thể do xe mới)?
"So mức tiêu hao nhiên liệu thì Sedona nó ăn uống khỏe hơn á bác." ý là nó hao hơn?

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Theo bác mùi hôi khó chịu thì nó thế nào? Em chưa được trải nghiệm máy dầu bao giờ nên ko biết nó hôi thế nào là chấp nhận được. Như vừa rồi em test thử Sedona máy dầu thì không thấy gì cả (có thể do xe mới)?
"So mức tiêu hao nhiên liệu thì Sedona nó ăn uống khỏe hơn á bác." ý là nó hao hơn?
Đúng rồi bác ạ, Sedona không biết bản máy dầu động cơ nó bao nhiêu chấm chứ máy xăng 3.3 nó ăn xăng hơi nhiều (12l/100km trở lên) đó. Còn San động cơ 2.2 - 2.4 thì bình thường thôi, không qua 10l/100km

Hạng B2
20/4/19
129
1.173
93
Nói thật em nghi bác mới có bằng lái (xin lỗi bác không phải bác đừng giận nhe) nên mới hỏi so sánh 2 con xe theo kiể ât ơ vậy. Sedona là cái xe mà người lái là tài xế dịch vụ đúng nghĩa. Thì hãng nó phải ưu tiên cho chủ ngồi sau. K hiểu bác ngồi vào đệp là đệp chỗ nào hở bác??

Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Chào các Bác,
Em vừa tiễn vk2 cũ của em (Grandis) đi một thời gian và quay lại xe máy nhưng bức bối quá. Nay vc em gom được một ít và đang măm me 1 em 7 chỗ để phục vụ gia đình. Nhà em 2 vc, 2 bé (8t, 4t) đi là chủ yếu. Cuối tuần hay về nhà vợ cách ở Tiền Giang, lâu lâu đi chơi thì thêm ông bà Nội. Em có ngắm nghía bữa giờ thì ngắm được 2 em tầm giá ngang nhau là "Sedona 2019 Full dầu" và "Santafe 2019 Xăng đặc biệt". Em muốn các bác đã/đang sử dụng 2 dòng này cho em biết ý kiến khách quan để em dễ bề chốt. Do em chưa từng đi xe miên mang option và chạy xe máy dầu bao giờ, nên em cũng không biết đánh giá thế nào. Em chỉ cảm nhận:
Nội thất:
  1. Em đều thích trang bị trên cả 2, Sedona có vẻ nhỉnh hơn chút. nhưng em ngồi vào khoan lái Santafe cũng thích, nhất là cái vụ panorama (do em lúa quá, chưng từng ngồi xe nào trang bị tận răng như vậy).
  2. Độ rộng thì Sedona hơn Santafe, nhưng em cũng thấy nó to và sề quá. Em cũng thích gầm cao, và 2 cầu của Santafe.
Ngoại thất:
Em thấy 2 con ngang nhau. Santafe có vẻ trẻ trung hơn, còn Sedona thì mềm mại hơn.
Máy móc/cảm giác lái: cái này em mù, em chỉ mới chạy "Sedona 2019 Full dầu", cuối tuần này mới chạy thử Santafe. Em nên chọn máy xăng hay dầu?
Hàng ghế khách: em có thử ngồi hàng ghế 2 của "Sedona 2019 Full dầu", em có cảm giác hơi sàng và say, không biết có thật vậy ko hay do bác tài lái lúc đó là tài mới, và lâu rồi em ko ngồi ghế hàng 2 (đó h lên xe toàn em lái).

Cám ơn các bác trước.
Bác so sánh như vậy thì bác cũng biết bác chọn con nào rồi , Nói thêm 1 chút thôi đó là hàng 2 Sedona đúng là vậy đó những ai đi ko quen sẽ cảm nhận đc ngay, và nó rất rộng và dài đi trong phố ko quen sẽ bị bầm dập .Do đó bác lấy Santafe đi mà bản full máy dầu đi vừa tiết kiệm vừa sướng , đi cảm giác lái sướng đạp phát dính lưng, đi trong phố cũng vừa , đi gia đình hay 7 ng đều đc.Chúc bác chọn đc chiếc vừa ý.

Hạng B2
29/5/14
174
111
43
41
Nói thật em nghi bác mới có bằng lái (xin lỗi bác không phải bác đừng giận nhe) nên mới hỏi so sánh 2 con xe theo kiể ât ơ vậy. Sedona là cái xe mà người lái là tài xế dịch vụ đúng nghĩa. Thì hãng nó phải ưu tiên cho chủ ngồi sau. K hiểu bác ngồi vào đệp là đệp chỗ nào hở bác??
Hihi, em có bằng hơn 10 năm nay rùi anh, mà em chỉ lái xe trong gia đình. Em hỏi so sánh là vì em đang phan vân giữa 2 con mà thôi, em chưa từng đi 2 dòng này bao giờ, ngoài chiếc xe cũ của em là chiếc Grandis, theo em thì nó cũng gần như Sedona, ma cũng khá xa vì đời xa nhau quá. Em là tài xế chính trong nhà nên cũng cần cân nhắc giữa sự thoái mái của tài xế và hưởng thụ của em mà thôi. Đẹp em nói ở đây là nội thất á bác :D

• Like
Reactions: xlive