Tập Lái
20/5/13
5
0
0
Em chào các bác,
Em mới vô đây, thấy topic này hay, tò mò mong các bác chỉ cho đôi điều.
Em dùng con FC1.8MT 2011, hôm rồi vừa thay 4 lốp MITCHELIN PRI LC (lốp cũ theo xe GY).
- Cảm nhận của em sau khi thay MIT vào:
+ Êm, giảm ồn 50~55% (OK)
+ Tăng tốc chậm hơn so với lốp cũ, gây ù trần rất khó chịu. ( và sẽ tốn nhiên liệu hơn)

@ bác dalatlegan đã làm chống ồn trần xe có thấy hết tiếng ù của trần xe không? (chỉ xuất hiện khi đi ép số). Mong các bác chỉ bảo! Tks!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/5/13
5
0
0
@dalatlegan: tiếng ù này chỉ xuất hiện khi tăng tốc ( sau khi chuyển sang số 4 hoặc 5 rồi nhấn ga) trong trường hợp đang leo dốc mà đi số 3 hoặc 4 thì ù đến nhức đầu bác ạ. Bác ngâm cứu hộ em cái.

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
BaDuy nói:
Em chào các bác,
Em mới vô đây, thấy topic này hay, tò mò mong các bác chỉ cho đôi điều.
Em dùng con FC1.8MT 2011, hôm rồi vừa thay 4 lốp MITCHELIN PRI LC (lốp cũ theo xe GY).
- Cảm nhận của em sau khi thay MIT vào:
+ Êm, giảm ồn 50~55% (OK)
+ Tăng tốc chậm hơn so với lốp cũ, gây ù trần rất khó chịu. ( và sẽ tốn nhiên liệu hơn)

@ bác dalatlegan đã làm chống ồn trần xe có thấy hết tiếng ù của trần xe không? (chỉ xuất hiện khi đi ép số). Mong các bác chỉ bảo! Tks!
lốp xe thì mắc gì đến việc tăng tốc chậm bác

Hạng B2
12/2/13
380
221
43
@ANDY : Em làm chống ồn cho esc ở đâu & làm những gì ? kết quả ra sao ? pm cho anh xin địa chỉ nhé. ths

Hạng B2
16/7/12
113
13
18
Theo em thì mấy triệu ..() không thể làm cho xe giảm ồn được đâu các bác à.. nếu được thì nhà máy người ta đã làm rồi... hàng bao nhiêu engineer người ta chỉ ngồi chơi xơi nước để tìm cách đó thôi... do đó khi ra đời 1 cái xe thì mọi cái đã tương xứng với nhau... từ giá bán ra đến chất lượng từng bộ phận một... nội thất ... âm thanh... tiếng ồn... Nếu các bác bỏ ra mấy chục triệu để làm chống ồn thì quá lãng phí .. vì số tiền đó các bác thêm vào sẽ lên được 1 đời xe khác .... xe đắt tiền hơn thì chắc chắn tiếng ồn cũng cải thiện hơn......
Một điều nữa là rất nhiều người đã gặp phải là : bỏ ra 1 cơ số tiền làm cách âm rùi phải lột ra vì ... khi cách được cái này thì nó sinh ra những âm thanh khác còn khó chịu hơn ( tiếng ù chẳng hạn ).. còn đại đa số là khi đã bỏ tiền ra làm rùi thì ... theo cảm tính tự thấy tiếng ồn nó giảm ( 20% 30% .... 55% ...)...theo em là do cảm tính hết ( vì đã mất tiền mà ...)....
Để phát biểu mấy câu đó vì trước đây mới chơi xe .... em cũng bị chúng nó gọi mình là gà mà .. toàn vào những shop vớ vẩn cho chúng nó vặt thôi....
Đôi điều chia sẻ....
chúc các bác vui.

Hạng B2
8/2/12
247
0
16
Bác nói rất chuẩn.
Nhưng nếu tinh tế, bác DIY đúng chỗ thì sẽ hiệu quả đấy.
Nhưng theo em, tiếng ồn thì ko thể nào giải quyết triệt để được.
Chủ yếu là tiếng vỏ xe vọng lên (mà xe nào cũng phải vậy thôi, trừ hạng cao cấp), giữ nguyên cho nó có cảm giác bám đường

Bác nào không khó tính thì nên mặc kệ nó đi, Focus còn đỡ ồn hơn nhiều xe khác rồi đó.
Chơi sang thì các bác cứ thay vỏ mới sẽ thấy em nó êm hơn nhiều.

songgap nói:
Theo em thì mấy triệu ..() không thể làm cho xe giảm ồn được đâu các bác à.. nếu được thì nhà máy người ta đã làm rồi... hàng bao nhiêu engineer người ta chỉ ngồi chơi xơi nước để tìm cách đó thôi... do đó khi ra đời 1 cái xe thì mọi cái đã tương xứng với nhau... từ giá bán ra đến chất lượng từng bộ phận một... nội thất ... âm thanh... tiếng ồn... Nếu các bác bỏ ra mấy chục triệu để làm chống ồn thì quá lãng phí .. vì số tiền đó các bác thêm vào sẽ lên được 1 đời xe khác .... xe đắt tiền hơn thì chắc chắn tiếng ồn cũng cải thiện hơn......
Một điều nữa là rất nhiều người đã gặp phải là : bỏ ra 1 cơ số tiền làm cách âm rùi phải lột ra vì ... khi cách được cái này thì nó sinh ra những âm thanh khác còn khó chịu hơn ( tiếng ù chẳng hạn ).. còn đại đa số là khi đã bỏ tiền ra làm rùi thì ... theo cảm tính tự thấy tiếng ồn nó giảm ( 20% 30% .... 55% ...)...theo em là do cảm tính hết ( vì đã mất tiền mà ...)....
Để phát biểu mấy câu đó vì trước đây mới chơi xe .... em cũng bị chúng nó gọi mình là gà mà .. toàn vào những shop vớ vẩn cho chúng nó vặt thôi....
Đôi điều chia sẻ....
chúc các bác vui.

Hạng B1
13/3/12
70
1
6
32
Em thấy xe nào đi cũng ồn hết trừ khi các bác đừng chú tâm vào nó nhiều thì sẽ ít cảm nhận hơn thôi.

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
@baduy: xe mình AT nên ko thấy vấn đề đó, bác check lại cách sang số xem có phù hợp với tốc độ, tua máy ko nhé.
-Còn vụ cách âm trần thì khi lột tapy nỷ trần thì sẽ thấy khung dạng ống trên trần, nếu làm ẩu sẽ bị ù ngay còn làm kỹ như bên chỗ Thịnh Maidotran thì ko bị tình trạng ù gi hết. Đi dưới mưa lớn cách âm trần khá tốt.

Tập Lái
20/5/13
5
0
0
dalatlegan nói:
@baduy: xe mình AT nên ko thấy vấn đề đó, bác check lại cách sang số xem có phù hợp với tốc độ, tua máy ko nhé.
-Còn vụ cách âm trần thì khi lột tapy nỷ trần thì sẽ thấy khung dạng ống trên trần, nếu làm ẩu sẽ bị ù ngay còn làm kỹ như bên chỗ Thịnh Maidotran thì ko bị tình trạng ù gi hết. Đi dưới mưa lớn cách âm trần khá tốt.

Em tìm ra bịnh ì, ù trên là do lốp ko đủ áp suất. Bây giờ chỉ ngâm kíu vụ cách âm trần thôi. Em ở Hà Nội, chưa bít chỗ nào đã làm và làm tốt việc này. Em có thể mua vật liệu từ chỗ bác Thịnh Maidotran về thuê thợ làm được không bác Dalatlegan?