Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
14/2/12
169
1
18
SaleBDS nói:
Không bẩn đâu bác ạ. Cái này không phải vì thị trường tốt hay xấu mà chủ đầu tư bắt buộc làm vậy đâu.Cái này nói đúng hơn là: "Bác mua đất người ta thì người ta có quyền áp đặt luật chơi chứ"Với lại 10 cty hiện nay thì hết 9 công ty làm vậy rồi.Không để công ty ngoài vào làm có nhiều mục đích như để đảm bảo thiết kế và hạ tầng phải đồng bộ - Chẳng phải các bác cũng mong muốn nơi mình ở cũng đẹp còn gì.Ngoài ra còn nhiều lý do lắm.... như tiền cọc đề làm gì: cũng chung mục đích là đến thời hạn xây mà bác chưa xây thì cty sẽ dùng tiền này để xây > ...xây xong thì làm sổ ... > chẳng phải các bác cũng muốn có sổ sớm còn gì. :)

Bác nói vậy là nguỵ biện thôi, đồng ý phải ký quỹ nhưng 100tr thì quá đáng vì nhà thầu lời được bao nhiêu mà bỏ ra 100tr ngắm chơi 7-8 tháng? Còn đảm bảo quy hoạch đồng bộ, kiến trúc..,thì 15tr phí giám sát thi công là gì? Hơn nữa chẳng chủ nhà nào ngu mà làm sai để không hoàn công được? Chưa kể trước khi xây chủ đầu tư duyệt bản vẽ, kiến trúc, kết cấu..hành lên hành xuống chứ dễ gì nói làm là làm?
Chưa kể hợp đồng và sales nói rõ từ đầu thì khác đằng này lập lờ giấu nhẹm đi, thậm chí sales còn khăng khăng được thuê thầu ngoài bình thường, đến khi bán xong mới cho biết khi được hỏi. Vì chủ yếu trước mua đầu tư nên chẳng ai quan tâm, xây nhà mới biết lúc đó có kêu trời.

Hạng C
22/7/04
533
334
63
SaleBDS nói:
Không bẩn đâu bác ạ. Cái này không phải vì thị trường tốt hay xấu mà chủ đầu tư bắt buộc làm vậy đâu.
Cái này nói đúng hơn là: "Bác mua đất người ta thì người ta có quyền áp đặt luật chơi chứ"
Với lại 10 cty hiện nay thì hết 9 công ty làm vậy rồi.
Không để công ty ngoài vào làm có nhiều mục đích như để đảm bảo thiết kế và hạ tầng phải đồng bộ - Chẳng phải các bác cũng mong muốn nơi mình ở cũng đẹp còn gì.
Ngoài ra còn nhiều lý do lắm.... như tiền cọc đề làm gì: cũng chung mục đích là đến thời hạn xây mà bác chưa xây thì cty sẽ dùng tiền này để xây > ...xây xong thì làm sổ ... > chẳng phải các bác cũng muốn có sổ sớm còn gì. :)
Xin lỗi bác trước, bác nói chuyện ngang bỏ mẹ. Mua của bác thì bác muốn áp thế nào cũng được à, vậy cái điều khoản bác áp trái luật thì sao ?
10 công ty thì hết 9 làm vậy à ? Vậy để ngụy biện cho hành động ngang ngược thôi. Đất nếu bắt buộc phải xây rồi mới được giao nhà cho khách hàng thì bác cho xây đi, xây xong rồi giao cho bên khách hàng. Đơn giá xây dựng theo đúng định mức nhà nước, trong đấy đã tính đủ phí hết rồi, bác làm đi. GIờ cứ đưa tiền cọc, bác xây xong như bác viết ra đấy, xong rồi tôi đưa tiền, nếu tôi thấy bác xây sai TCVN, tôi có quyền từ chối không nhận nhà, bác phải đền bù cho tôi, bác dám không ?
Ông T có ông sales phát biểu thế này thì chết mẹ rồi

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
SaleBDS nói:
Không bẩn đâu bác ạ. Cái này không phải vì thị trường tốt hay xấu mà chủ đầu tư bắt buộc làm vậy đâu.
Cái này nói đúng hơn là: "Bác mua đất người ta thì người ta có quyền áp đặt luật chơi chứ"
Không để công ty ngoài vào làm có nhiều mục đích như để đảm bảo thiết kế và hạ tầng phải đồng bộ - Chẳng phải các bác cũng mong muốn nơi mình ở cũng đẹp còn gì.
Ngoài ra còn nhiều lý do lắm.... như tiền cọc đề làm gì: cũng chung mục đích là đến thời hạn xây mà bác chưa xây thì cty sẽ dùng tiền này để xây > ...xây xong thì làm sổ ... > chẳng phải các bác cũng muốn có sổ sớm còn gì. :)
Mua chứ có phải xin đâu bác.

Hạng D
26/8/05
3.936
22.911
133
SaleBDS nói:

Trước hết, phải nói cái dại là những người mua đất. Trước mình cũng mua PX-VPH bên bác, nhưng đẩy lâu rồi. Hợp đồng chỉ nói bên bác xây, nhưng không nói rõ chi tiết. Sales bảo yên tâm, bên em xây như mọi người, giá Nhà nước có khung, đâu thể ai làm ẩu được, nhưng xin thưa, thực tết hiện giờ khu PX chết ngắc, vì bên bác xây mắc bỏ m.ẹ, bóp hầu bóp cổ.

10 công ty hết 9 công ty làm, không có nghĩa điều đó đúng, mà chỉ là, 10 công ty hết 9 công ty bố láo bố lếu. Khổ dân mua đất ngu ngơ. Thế thôi.

Còn mấy cái phí này nọ, nói trắng ra là ăn cướp chứ quản lý gì! Quản lý chặt có bằng PMH không? Xem tụi nó làm kìa. Không phải so sánh, mà chỉ muốn nói với bác, dân mua bị bóp cổ thì phải chịu, nhưng sẽ chửi nếu cái thằng vừa bóp cổ vừa nói, em có bóp chi đâu, giữ cổ các bác là để giúp các bác đừng thở nhanh quá có hại sức khoẻ, vả lại, ai cũng thế...

Kính bác. Chén cơm của bác đương nhiên bác phải giữ, nhưng trước những việc ngang lè lè như này, khôn ngoan nhất là nên im lặng, chứ nói kiểu bác, người ta ném đá đấy!

Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
Tội cho cho bác SaleBDS

...

Xin các bác bớt nóng ạ :mad:. E nghĩ bác SaleBDS không có ý xấu hay nói chuyện ngang ngược đâu. Theo em là do cách diễn đạt của bác chưa được "rõ" thôi :)

Thật ra chuyện chủ đầu tư "ép" khách hàng thì trước giờ đã xảy ra nhiều rồi, chứ không phải đây là trường hợp đầu tiên. Như bác SaleBDS nói mười CĐT thì có đến chín (hơi bi quan :D, nhưng cũng gần đúng :(). Từ CĐT bên chung cư cho tới đất nền, từ nhỏ cho đến lớn, từ NN tới tư nhân,... tay nào cũng "cà chớn"
.

Chuyện CĐT "cà chớn" theo em bắt nguồn từ một số nguyên nhân cơ bản sau:

1. Hệ thống pháp luật dựa trên $
.

2. Cái Tâm - Đạo đức của người kinh doanh (CĐT) < $$$

3. Do nguyên chủ quan, chúng ta (khách hàng mua) một phần nào đó cũng "nóng vội" chủ quan khi chưa tìm hiểu về CĐT, về dự án. Và khi đặt bút ký vào hợp đồng thì cũng không biết rõ QuyềnNghĩa vụ của mình là gì.

Từ ba nguyên nhân trên kết luận:

- Cái số 01 -> Không thể thay đổi, trừ khi có "biến"

- Cái số 02 -> Không thể bảo một thằng "lưu manh" trở thành một người tốt được [/:)]

- Cái số 03 -> Có chút hy vọng nếu.... "Chúng ta là người tiêu dùng thông thái" (em xin mượn lời của các bác XXX khuyên các mợ khi đi chợ mua hàng:D).

Rõ ràng trong việc này chúng ta có quyền quyết định Mua hay Không mua. Nên nếu chửi thằng CĐT "một" thì cũng phải tự trách mình "hai".

Nghe có vẻ hơi bi quan :(, nhưng trong tình hình hiện nay thì chỉ có Mình mới cứu được Mình mà thôi. Em cũng hy vọng
một ngày nào đó chúng ta không còn là những "Người tiêu dùng thông thái" nữa :)

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/4/13
878
308
63
Vì vậy ở cái xứ mềnh nên đi tu hết vì cái gì liên quan đến xiềng cũng bị bóp cổ cả! Riết rồi thành văn hóa nên phải chấp nhận tất tần tật! Nên muốn cái chất lượng thực sự không phiền phức thì phải trả giá cao gấp nhiều lần giá trị thực! Đó là cái giá phải trả cho cái mục số 1 của bác Vu!.
Cũng Vì vậy mà xứ mềnh muốn "sống vui sống khỏe" phần lớn dành cho giới nhiều xiềng thôi! Mà số này hơi bị hiếm! Đa phần còn "lam lũ" lém! Mà càng lam lũ càng bị "bức hiếp" phục vụ giới nhiều xiềng!!! Do đó khi ta còn "lam lũ" muốn "sống khỏe sống vui" thì chỉ có cách không được "Thích Đủ Thứ"! Mà XXX "không muốn" dân mềnh dui khỏe đâu!!! Phải "vướng"đủ thứ mới tốt!!!

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
@ Buyers : Tiên trách kỷ, hậu trách nhân! Bút sa, gà ... xối mỡ
Đặt bút ký phải đọc kỹ các pak ợ, không thể đổ thừa do CĐT nói thế này thế khác. Lời nói gió bay, chỉ có chữ ký trên HĐ kèm PLHĐ bóp cổ người mua bằng mọi cách là còn ở lại làm chứng nhân lịch sử. Cương quyết điều chỉnh những điều khoản bất lợi, đừng tặc lưỡi đặt bút ký đại vì đây là HĐ mẫu soạn sẵn, ai cũng vậy, không sửa được, không mua thì thôi, bla bla rồi giờ té ngửa, hối hận cũng đã muộn rồi. Tuy nhiên, cũng còn đường gỡ. Nhờ XH đen / đỏ dằn mặt mấy tay đại diện CĐT rồi tỉnh bơ kêu thầu ngoài vào xây (còn khởi kiện chính thức thì chắc tới mùa quýt, chưa được va má đã sưng).
@ Sales : Xưa em cũng có điều kiện gia nhập nghề thời BĐS còn phôi thai nhưng em nghĩ miệng em dùi đục mắm tôm, không khéo ăn khéo nói, khó bán được hàng (dù có đại ca sau lưng cam kết bơm hàng độc quyền) nên không dám theo nghề. Giờ, cụ thể trong 4rum ni, em thấy các pak sales ăn nói ngày càng khó nghe (hoặc không biết các diễn đạt theo ý pak dễ tính nào đó), thái độ thì cay cú với ai post bài trái ý mình (dù người ta không hề có ý đá nồi cơm các pak, chỉ muốn chia sẻ thông tin). Em không rõ các pak là thiểu số hay nghề broker giờ theo xu hướng mới, em đã lạc hậu ?!

Hạng B1
9/4/13
56
1
0
Ema2 có tiền thì mua đất ngoài dự án xây nhà cho chắc ăn, ko thì trước khi mua e cũng mang cái hợp đồng,tất cả giấy tờ liên quan về đọc, suy nghĩ, nhờ tư vấn rồi mới ký cho chắc ăn trong thời buổi "Long Tranh Hổ Đấu" (Khách Hàng vs Chủ Đầu Tư)

Ông bà có câu " Chậm mà chắc "
quả ko sai.

Status
Không mở trả lời sau này.