Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
14/2/12
169
1
18
Chào các Bác,
Em dự tính xây nhà bên Khang Điền-PLB, tuy nhiên, vì non kinh nghiệm nên không làm việc rõ vụ xây dựng ngay khi ký hợp đồng và giờ hỏi thủ tục xây mới té ghế cái quy định:
Gần đây KĐ ép buộc làm móng cọc và xây dựng qua công ty con chứ không được thuê thầu ngoài, mà các Bác cũng biết cái giá làm móng cọc và xây thô khá nhiều so với thị trường (Do KĐ thuê lại thầu ngoài chứ không trực tiếp làm). Nếu ép ngược bằng lý lẽ cùng lắm thầu ngoài cũng chỉ được xây phần thô với rất nhiều thủ tục, quy định nhiêu khê.... mà cụ thể phải ký quỹ 100tr trong suốt thời gian xây nhà và...thời gian lấy lại tiền ký quỹ.
Biết là cách ép người mua đất phải ký xây dựng với công ty con của họ, nhưng ký quỹ 100 triệu thì hơi quá. Ngoài ra, Em phải đóng thêm 15tr phí giám sát thi công + 20tr phí quản lý dự án (thu 1 lần)...

Em xin hỏi dự án khác khu vực Quận 9 như Gia Hoà, Nam Long, Kiến Á...phí và ký quỹ như thế nào ah? Mong các Bác chỉ giáo và cho ý kiến để tiếp tục làm việc với CĐT này ah. Many thanks

Tập Lái
18/6/13
49
0
0
Cũng phải cho người ta miếng ăn chứ các bác :D
Bên em cũng có quy định gần giống thế này nhưng trước khi bán bên em thường tư vấn kỹ cho bên mua thông tin cụ thể.
Xin chia buồn cùng bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
25/6/13
89
4
8
38
Nếu CĐT tử tế thì bác có thể bảo lãnh cho nhà thầu mà ko cần ký quỹ. 15tr phí giám sát thi công + 20tr phí quản lý dự án để làm gì?

Hạng B2
14/2/12
169
1
18
@SalesBDS: Bán đất rồi còn muốn miếng ăn gì nữa Bác? Uống ly bia thì cũng phải để 1 giọt cho con Kiến chứ, trước đây Em nghe thầu ngoài vô tư nhưng từ gần đây CĐT bán hết đất rồi nên còn miếng bánh cỏn con cuối cùng cũng muốn chén luôn :)
@Chanthat: Dù em có bảo lãnh thì cũng phải cọc 100tr Bác ơi, thầu không ký quỹ thì mình phải bỏ tiền vào cho đủ 100tr (Bác nào đã xây Khang Điền hoặc Trí Kiệt PLB confirm giúp) --> Quay lại mục đích ban đầu như title Em post.
@Camry: Cám ơn Bác đã nhắc, nếu báo trước em chào luôn chứ đâu ngồi đây thắc mắc ah. Vụ này sales muốn bán hàng mà thông tin từ đầu thì chắc khó bán trong thời điểm này, còn em thì không để ý nên cắm đầu vào mua.:mad:

Hạng D
9/9/09
2.311
64
48
51
Saigon
em thấy và biết vụ này lâu rùi, 10 khu thì hết 5 khu phải bị mấy vụ này rùi ?

Hạng B2
27/4/07
439
1.322
123
SaleBDS nói:
Cũng phải cho người ta miếng ăn chứ các bác :D
Bên em cũng có quy định gần giống thế này nhưng trước khi bán bên em thường tư vấn kỹ cho bên mua thông tin cụ thể.
Xin chia buồn cùng bác.

Nói vậy mà bác cũng nói được. Miếng ăn bẩn nó khác miếng ăn sạch bác ạ. Nếu chủ đầu tư các bác phát sinh chi phí quản lý thật sự thì thu tiền hợp lý người mua sẽ tâm phục khẩu phục. Còn vì thị trường BĐS xuống (chủ yếu vì các bác ăn dày) mà ráng "cắn" thêm từ người mua thì bẩn quá.

Tập Lái
18/6/13
49
0
0
Không bẩn đâu bác ạ. Cái này không phải vì thị trường tốt hay xấu mà chủ đầu tư bắt buộc làm vậy đâu.
Cái này nói đúng hơn là: "Bác mua đất người ta thì người ta có quyền áp đặt luật chơi chứ"
Với lại 10 cty hiện nay thì hết 9 công ty làm vậy rồi.
Không để công ty ngoài vào làm có nhiều mục đích như để đảm bảo thiết kế và hạ tầng phải đồng bộ - Chẳng phải các bác cũng mong muốn nơi mình ở cũng đẹp còn gì.
Ngoài ra còn nhiều lý do lắm.... như tiền cọc đề làm gì: cũng chung mục đích là đến thời hạn xây mà bác chưa xây thì cty sẽ dùng tiền này để xây > ...xây xong thì làm sổ ... > chẳng phải các bác cũng muốn có sổ sớm còn gì. :)

Status
Không mở trả lời sau này.