Hạng D
26/7/08
1.922
57.549
113
Mật ong ở góc độ hóa học thì chỉ là dung dịch đường ưu trương, khi ngậm thì sẽ hút bớt nước ở các mô viêm ra làm giảm sưng và phù nề, nên giảm nhẹ được triệu chứng đau họng.
Nhưng hảy cảnh giác, nếu đang bị viêm mũ (như amygdale hốc mũ) cũng có triệu chứng y hệt viêm họng cấp nghĩa là đau họng, nuốt đau, sốt ... thì các vi trùng trong ổ mũ cũng rất khoái đường nhe, nó sẽ làm vi trùng trong ổ mũ sinh sôi khoẻ hơn.
Tóm lại: hãy đi khám BS khi bạn bị bệnh chứ đừng tin vào GG.

Vâng, cho nên sau khi ngậm mật ong phải súc miệng thật sạch, có thể xúc nước muối hoặc nước súc miệng, uống nhiều nước để trôi hết đường đi, nếu ko thì khéo lại nặng thêm.

• Like
Reactions: Sumo_tintin
Hạng D
26/7/08
1.922
57.549
113
Phương pháp trị viêm họng như khò nc muối hay ngậm mật ong có thể có hiệu quả nhưng khá lâu,
Em chia sẽ một phương pháp mà hiệu quả tức thì luôn. Đó là khò bằng nước súc miệng pha loãng, tỷ lệ càng đặc thì cổ họng càng dễ chịu.
Tuy nhiên cần lưu ý là rất dễ bị sặc
Và một điều nữa là khi khò bằng nước súc miệng, các anh chị nên vào nhà tắm đóng cửa lại và.... trần truồng, vì nc súc miệng sẽ tạo nhiều bọt và chảy xuống dưới cằm. :p

à, quy trình của a là phải trần truồng hả, nếu lỡ để bọt dây vô quần áo thì sẽ ko khỏi được viêm họng đúng ko ạ :)

Hạng D
26/7/08
1.922
57.549
113
Anh nên ngâm hủ gừng với mật ong.
Tầm 3 tháng.
Mỗi lần ho: 1 muỗng cà phê mật ong ngâm gừng đó + lát gừng ngâm.
Chia tay ho hen trong vòng 1 nút nhạc.
Mấy nhóc nhỏ em cũng thế.
Sổ mũi thì cứ xì nước muối sinh lý.
Em xin hết phần trình bài!

Uhm, để em bổ xung thêm PP này thử.

• Like
Reactions: senorita16
Hạng B1
14/7/12
89
3.768
83
à, quy trình của a là phải trần truồng hả, nếu lỡ để bọt dây vô quần áo thì sẽ ko khỏi được viêm họng đúng ko ạ :)
:D
Nói vui thôi chứ nếu anh còn đang đau họng, thử theo cách em nói sẽ cảm thấy dễ chịu ngay. E nghĩ nc súc miệng diệt khuẩn tốt hơn tất cả các loại kia, và bạc hà sẽ làm tê chỗ viêm, làm mất ngay cái cảm giác khó chịu.

• Wow
Reactions: rottie
Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Anh nào hút thuốc mà bị viêm họng thì trước khi đi ngủ nhớ cạo lưỡi thật sạch ,sẽ mau khỏi
Một người nghiện thuốc lá cho hay

Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
Mật ong ở góc độ hóa học thì chỉ là dung dịch đường ưu trương, khi ngậm thì sẽ hút bớt nước ở các mô viêm ra làm giảm sưng và phù nề, nên giảm nhẹ được triệu chứng đau họng.
Nhưng hảy cảnh giác, nếu đang bị viêm mũ (như amygdale hốc mũ) cũng có triệu chứng y hệt viêm họng cấp nghĩa là đau họng, nuốt đau, sốt ... thì các vi trùng trong ổ mũ cũng rất khoái đường nhe, nó sẽ làm vi trùng trong ổ mũ sinh sôi khoẻ hơn.
Tóm lại: hãy đi khám BS khi bạn bị bệnh chứ đừng tin vào GG.

Like

Tôi dị ứng kiểu chữa này chử kia của bọn bán mật ong (cho dù bán giùm từ thiện).

Có ngày giết con người ta hồi nào không hay .

• Like
Reactions: Sumo_tintin
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
hềnh như đang có dịch viêm họng, nhìn quanh quanh ai cũng ho sù sụ với xỉ mũi

mềnh bị đến 3 tuần giờ vẫn còn bị đờm
Em từ hồi đi daknong về bị 2 tuần rồi tối vẫn ho sủa như chó, mua mấy viên kẹo ho có tinh dầu ngậm đỡ 1 chút mà ko đờm. Chắc dịch cúm thiệt

Hạng D
26/7/08
1.922
57.549
113

Chữa viêm họng nặng trong 1 ngày

Cuộc đời mình trải đủ thăng trầm, thất bại hay thành công cũng đủ để trưởng thành và vững vàng rồi Su ạ, anh nghĩ rằng bằng những cồng gato như thế này có thể ảnh hưởng gì tới mình thì sai lầm lắm đó, anh ảnh hưởng đến ai chứ mình đâu có cần tiền nữa Su!

Làm điều xấu, ảnh hưởng đến người khác là gây nghiệp đấy, đến tuổi này rồi mà a vẫn chưa nhận thức được điều đó thì thật đáng buồn cho cuộc đời a, Su ạ.

• Haha
Reactions: dairyu and bslainon