Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
Chuẩn bị làm tài, các bác cho em hỏi vài vấn đề

Mấy bác cho em hỏi vài vấn đề sau:
  1. Học lái xe hiện tại chi phí khoảng bao nhiu, thời gian bao lâu (em muốn học để lái xe 7 chỗ gia đình + có thể đăng ký thêm grab để chạy). Và tư vấn giúp em loại bằng nào, vì cũng mong lung quá, ko bít loại nào
  2. Chi phí để nuôi xe bao nhiu, trừ bãi đỗ. e tìm hỉu thì thấy phí nặng nhất là tiền bảo hiểm xe, mà loại đó có bắt buộc hay ko.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
  1. Học bằng B2 hiện theo em biết khoảng từ 8-10Tr tùy Trung tâm và số giờ thực hành. Thời gian học thì nhanh nhất là 3 tháng và chậm nhất là 6 tháng..cũng tùy vào uy tín của Trung tâm.
  2. Chi phí nuôi xe còn tùy vào loại xe bác mua: trị giá xe càng cao thì phí này càng nhiều (bảo dưỡng thay dầu, rửa xe, spa, độ xe...), tương tự cho phí BH tự nguyện cũng thế. Nếu là phí BH bắt buộc thì chỉ tính theo loại xe bao nhiêu chỗ ngồi, ko phân biệt giá trị xe, chỉ phí BH tự nguyện mới khác biệt; mà nếu kinh doanh dịch vụ thì nên mua loại BH này.
Em cũng chỉ là một chủ xe nên đưa vài kinh nghiệm để bác tham khảo, nếu thực tế có thay đổi thì nhờ các bác khác bổ sung thêm nhé.

Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
  1. Học bằng B2 hiện theo em biết khoảng từ 8-10Tr tùy Trung tâm và số giờ thực hành. Thời gian học thì nhanh nhất là 3 tháng và chậm nhất là 6 tháng..cũng tùy vào uy tín của Trung tâm.
  2. Chi phí nuôi xe còn tùy vào loại xe bác mua: trị giá xe càng cao thì phí này càng nhiều (bảo dưỡng thay dầu, rửa xe, spa, độ xe...), tương tự cho phí BH tự nguyện cũng thế. Nếu là phí BH bắt buộc thì chỉ tính theo loại xe bao nhiêu chỗ ngồi, ko phân biệt giá trị xe, chỉ phí BH tự nguyện mới khác biệt; mà nếu kinh doanh dịch vụ thì nên mua loại BH này.
Em cũng chỉ là một chủ xe nên đưa vài kinh nghiệm để bác tham khảo, nếu thực tế có thay đổi thì nhờ các bác khác bổ sung thêm nhé.
  1. Bằng B2 là có thể chạy luôn được dịch vụ phải ko bác?
  2. BH bắt buộc và tự nguyện khoảng bao nhieu bác, em dự định chiếc 7 chỗ, 1 con số tương đối để em dễ hình dung thôi.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
  1. Bằng B2 là có thể chạy luôn được dịch vụ phải ko bác?
  2. BH bắt buộc và tự nguyện khoảng bao nhieu bác, em dự định chiếc 7 chỗ, 1 con số tương đối để em dễ hình dung thôi.
  1. Bằng B2 là để cho phép bác được điều khiển xe loại gì, chở bao nhiêu người và bao nhiêu kg hàng hóa, không liên quan đến nghề của bác :)
  2. BH bắt buộc xe 7 chỗ khoảng ~750K/năm, còn BH tự nguyện nó thường tính bằng 15% giá trị xe của bác.

Hạng B2
14/2/20
341
169
43
44
  1. Bằng B2 là để cho phép bác được điều khiển xe loại gì, chở bao nhiêu người và bao nhiêu kg hàng hóa, không liên quan đến nghề của bác :)
  2. BH bắt buộc xe 7 chỗ khoảng ~750K/năm, còn BH tự nguyện nó thường tính bằng 15% giá trị xe của bác.
thanks bác

Hạng D
8/10/11
3.064
5.843
133
1. Học lái xe hiện tại chi phí từ 8 - 11tr tùy nơi sinh sống thời gian từ 4 tháng đến 1 năm tùy vào trung tâm học và dịch có thể kéo dài thời gian hơn. Chạy Grab hiện vẫn sống được nhưng phải chiệu khó rất rất chiệu khó mới có cuốc đễ chạy ở VN đừng nghĩ nó là công việc nhàn rỗi nhé, nhiều nhiều người chiệu khó nhưng chưa đủ đã bán xe hết rồi do xe quá đông không có cuốc rồi chị Ngân dí phải bán lổ nặng nói chung chạy Grab không nợ bank thì bất tử.
Bằng lái học B11 B2 tốt nhất học dấu C sau này iu nghề muốn nâng dấu E Fc cũng rất dễ.
Chi phí nuôi cái xe không có bao nhiêu tiền vấn đề bạn mua xe loại nào thôi, mua xe mới thì chi phí bảo dưỡng những năm đầu sẽ luôn rẽ những năm sau bạn đã có kinh nghiệm rồi thì bạn sẽ hiểu hơn, bảo hiểm mua bao hiểm bắc buột loại kinh doanh một năm 6 800k thôi, bảo hiểm thân vỏ thì hơi đắt vài triệu tùy theo giá trị chiếc xe bạn mua mình thì không mua bảo hiểm thân vỏ vì chạy đã quen rồi ít va vẹt. Tài mới nên mua bảo hiểm thân vỏ cho chắc, một thanh niên sống với Grab 4 năm không yêu nghề cho hay :D .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Ý bác kia so với B1 chỉ chạy xe không kinh doanh dịch vụ.