Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
canadabuon nói:
cũng tuỳ chứ bác , ví dụ bác có miếng đất 10X20 =200 m2 ở quận phú nhuận , tân bình ( đất có sẵn , ko phải mua hoặc thuê ) , bác xin làm cái chung cư mini 8 tầng , 1 tầng hầm nổi để xe . 1 tầng bác layout được 4 căn hộ mỗi căn 40m2 , tính ra 8 tầng bác được 32 căn như vậy. Giá thị trường tại quận phú nhuận , tân bình hiện nay bèo lắm căn 40m2 của bác bác cũng phải 800 triệu/ căn X 32 căn = 25,6 tỷ , chi phí xây dựng + nội thất cơ bản của toà nhà này khoảng 7 tỷ là max. vậy phương án xây chung cư mini thật sự là làm được, có lời , cho thuê thì lâu lấy lại vốn bỏ ra xây dựng .

Em thấy rất khả thi, nên cũng cố gắng "vận động hành lang" hai nhà bên cạnh bán luôn cho em để được 200m2 :D. Khi nào xong chắc em nhờ bác tư vấn vậy.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Minh Pham nói:
@ Koonjang : Bác cho biết tình trạng pháp lý khu chung cư của bác.

Tất cả 5 chủ đã có sổ hồng, được giá là sang tên thôi. Nhà trước đây được cấp cho cán bộ trường đại học Tổng Hợp (bây giờ là ĐH Khoa Hoc Xã Hội và Nhân Văn), năm 2000 thì hoá giá, em mua 2004 giá 500 triệu, hehehe.

Riêng về chuyện lợi nhuận khi làm chung cư mini thì đã quá rõ, em nghĩ 1 lời 1, nhu cầu nhà nhỏ ở nội thành nhiều vô kể.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Vấn đề ko đơn giản như nhiều bác nghĩ đâu nhé. Dù Luật VN còn cùi bắp nhưng ko phải làm gì cũng ok đâu , chỉ một giai đoạn quá trớn sẽ có điều chỉnh lại . Chết là chết ở cái lúc chờ điều chỉnh đó các bác . Các bác còn nhớ thời kỳ thí điểm phân lô hộ lẻ trước đây chứ . Một số hộ lứa đầu trót lọt ( dù làm ăn phát ói ) . Một số lứa sau chết đứng như Từ Hải .

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
công nhận tính thì tính vậy , nhưng để qua được bao nhiêu cửa giấy phép về quy hoạch , chuẩn diện tích , giấy tờ an toàn về cháy nổ , thoát hiểm , phân chia căn hộ , giấy tờ chủ quyền em thấy là cũng bị hành ra xác khô , qua được bao nhiêu cái cửa hành đó thì mới thấy mặt trời , mịa ở VB giấy phép chồng giấp phép ..., em vẫn chưa nắm được chính xác là đường lối ngoài bắc nó làm thế nào , ai rành liêt kê các loại giấy tờ cho xem với .

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
nhà nước bật đèn xanh cho chuyển nhượng , mua bán , tách sổ chủ quyền rồi bác ơi , mà lại ko bắt buộc giao dịch qua sàn nên trong năm nay hoặc năm sau chung cư mini sẽ bùng phát tại TP HCM , dự đoán là tại vủng Tân Phú , Bình Tân, Gò Vấp , quận 9, Thủ Đức ....

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
canadabuon nói:
nhà nước bật đèn xanh cho chuyển nhượng , mua bán , tách sổ chủ quyền rồi bác ơi , mà lại ko bắt buộc giao dịch qua sàn nên trong năm nay hoặc năm sau chung cư mini sẽ bùng phát tại TP HCM , dự đoán là tại vủng Tân Phú , Bình Tân, Gò Vấp , quận 9, Thủ Đức ....

Em không nghĩ là các quận vùng ven sẽ chuộng chung cư mini đâu vì các khu này chủ yếu là dân nhập cư từ các tỉnh, họ sống bằng buôn gánh bán bưng nên cần nhà dưới đất. Vả lại với mức giá khoảng 500 triệu thì họ chấp nhận mua 1 mảnh đất nhỏ sổ chung hoặc giấy tay, còn vụ xây nhà thì họ xây lụi, 2 chủ nhật là xây xong, có chổ chui ra chui vào

Em đoán là các quận Phú Nhuận, Bình Thạnh, quận 3 v.v nói chung là cách trung tâm khoảng 5km thôi vì ngừoi thích chung cư mini là dân công chức, thu nhập ở mức trung bình và có nhu cầu đi làm ở trung tâm thành phố. Các nhà cấp 4, ổ chuột trong các hẻm nhỏ sẽ được mua gom để xây chung cư mini

Cái này giống mô hình căn hộ Studio nước ngoài, hồi xưa em ở Úc cũng từng thuê ở căn hộ dạng này, cũng phải gần city, ra xa 1 chút thì lại thích nhà riêng.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Nếu là thiết thực khi chữ "mini" áp dụng cho dự án quy mô nhỏ - Ví dụ DTXD 100-200m2 - để xây căn hộ từ 60-80 m2 - và hạn chế chiều cao <5 tầng thay thế " những nhà ống hẻm nhỏ 2-3m, chiều ngang dưới 4m. Khi đó cảnh quan đô thị sẽ hợp lý hơn.... Khi đó ngươi dân cũng có thể tự hợp tác phân chia theo DTSD và DTXD để giải phóng hẻm, nhà nát... nói chung quyền lợi của họ không mất đi, họ cũng có thể tham gia như những chủ đầu tư, tính đồng thuận xã hội tăng lên... diện mạo khu phố cũng tốt hơn.

Chứ chữ "mini" mà áp dụng cho DTSD/ căn hộ : 35m2 và chiều cao "cao ơi là cao" thì rối càng rối thêm.

O.S.P.D
13/2/04
1.555
211
63
Hôm qua
Chào bác canada bướm. Lâu anh em không gặp, hôm nào bố trí bữa thịt chó đàm đạo thêm vụ chung cư mini nhể.
:D

Em xin mạn đàm thêm thế này.
Miếng đất 200 m2 ở PN hoặc Tân Bình để xây được CC mini bán giá 20 triệu/m2 thì có giá là : 200 m2 x 40 triệu/m2 = 8 tỉ đồng.
Với giá đất này thì tất nhiên không phải mặt tiền đường lớn rồi, hẻm xe hơi thôi. Vậy thì cũng không thể xin được Hệ số sử dụng đất là 8 được. ( vụ này các Kiến trúc sư rành lắm). Hiện tại Tp HCM, với các dự án Phức hợp ( bao gồm nhiều chức năng) và dự án đó phải nằm tại một số khu vực, một số tuyến đường mới có thể xin HSSD Đất lên đến 8.
Thông thường ở vị trí hẻm và mật độ xây dựng là 100% diện tích đất thì quan hệ tốt lắm cũng chỉ xin được 5 tầng thôi. ( Luật mà bác) như vậy diện tích xây dựng sẽ là 200 m2 x 5 = 1.000 m2
Giá xây dựng  = 1.000 m2   x  6 triệu/ m2 ( không hầm) = 6 tỉ đồng.
Tổng thiệt hại: 8 tỉ đất + 6 tỉ xây = 14 tỉ đồng ( chưa tính chi phí xin phép, quảng cáo, bá hàng. nhân sự , lãi vay......)
Diện tích bán = 75% diện tích xây dựng = 750 m2
Tổng thu = 750 m2  x 20 triệu/ m2 = 15 tỉ đồng

Vậy bác thấy giữ thu và chi phí chưa??? túm lại Chung cư Mini thời điểm này chưa " Ngon ăn" tại Tp HCM. Vì thế sẽ không có hàng mini ra nhiều như một số dự đoán.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
em lót dép ngồi nghe đây
@caothu: cách đây 2 năm bác đã khái toán và giảng cho em bài toán này rùi, bác nhớ không. sau đó em từ giã ý tưởng này, nhưng gần đây nó lại trở về...

Status
Không mở trả lời sau này.