Hạng C
8/7/07
862
17
0
Em đang dùng laptop HP Pavilion (DV9715TX, Win Vista). Có 1 điều phiền toái là khi gập máy lại thì máy tính đi ngủ (do đã set trong Power Options là "Lid close action" = Sleep), nhưng chuột (quang, cắm qua cổng USB) thì vẫn còn thức, bằng chứng là đèn chuột vẫn sáng. Điều này làm tiêu hao đáng kể pin của laptop. Ví dụ pin nạp đầy 100%, gập máy lại để qua đêm nếu ko cắm chuột thì sáng ra còn khoảng hơn 95%, nếu cắm chuột thì chỉ còn khoảng 85%. Nếu shutdown Windows thì ko có hiện tượng này. Lạ một điều là lúc trước em dùng máy Toshiba Tecra, WinXP thì ko bị như vậy.

Bác nào biết cách khắc phục xin chỉ giáo. Đa tạ các bác

Hạng C
8/7/07
862
17
0
hibernate cũng là ngủ nhưng mà nó lưu tất cả hiện trạng của HĐH lên đĩa cứng, Sleep cũng ngủ nhưng chỉ khác là nó lưu vào RAM thôi. Lúc trước em dùng máy Toshiba cũ (XP) cũng set y như vậy mà đâu có sao, giờ dùng HP Pavilion (Vista) thì mới có hiện tượng này. Em ko rõ là do máy HP hay do Vista nữa?!?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Cái này do thiết kế main thôi. Lúc "ngủ" thì cổng USB có nguồn hay không. Những main có nguồn thường trực cho USB thì mới boot bằng USB được. Thử vào Bios xem có "chỉnh chọt" gì được không ?!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.379
113
osfan nói:
Em đang dùng laptop HP Pavilion (DV9715TX, Win Vista). Có 1 điều phiền toái là khi gập máy lại thì máy tính đi ngủ (do đã set trong Power Options là "Lid close action" = Sleep), nhưng chuột (quang, cắm qua cổng USB) thì vẫn còn thức, bằng chứng là đèn chuột vẫn sáng. Điều này làm tiêu hao đáng kể pin của laptop. Ví dụ pin nạp đầy 100%, gập máy lại để qua đêm nếu ko cắm chuột thì sáng ra còn khoảng hơn 95%, nếu cắm chuột thì chỉ còn khoảng 85%. Nếu shutdown Windows thì ko có hiện tượng này. Lạ một điều là lúc trước em dùng máy Toshiba Tecra, WinXP thì ko bị như vậy.

Bác nào biết cách khắc phục xin chỉ giáo. Đa tạ các bác
Tui biết nguyên nhân vụ này rồi nhưng chưa tìm ra cách giải quyết, chắc phải khất bác một vài hôm.
Theo thiết kế của Windows thì khi máy tính chuyển sang chế độ Sleep thì một số thiết bị ngoại vi (thường là nối qua USB) cũng có thể bị tắt hoặc không tùy theo thiết lập. Để thiết lập chế độ bác tiến hành như sau:
1. Vào Device Manager trong Control Panel.
2. Bấm đúp thiết bị mà mình muốn thiết lập (trong trường hợp này là Mouse) để mở ra cửa số Properties.
3. Chọn tab Power Management. Trong tab này có hai tùy chọn, trong đó có một cái là "Allow the computer to turn off this device..." đó chính là thiết lập để cho phép máy tính tắt thiết bị hay không. Tuy nhiên trên máy của tôi (và máy của bác có lẽ cũng vậy) thì tùy chọn này bị vô hiệu hóa nên không thể thay đổi thiết lập được. Vì thế chuột không bị tắt hẳn khi máy tính chuyển sang chế độ Sleep.

Tại sao như vậy và cách khắc phục thì tôi vẫn đang tìm hiểu. Hy vọng sẽ có câu trả lời sớm cho bác!

Hạng C
8/7/07
862
17
0
cám ơn gợi ý của bác tuandq. Quả thực là checkbox đó của mouse bị mờ đi. Đối với các device "USB Root Hub" thì checkbox đó ko mờ, nhưng thử bấm chọn thì vẫn ko có tác dụng, chuột vẫn cứ sáng khi máy tính đã sleep

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
Các bác cho hỏi máy Dell Latitude muốn vô Bios để sửa Boot Default thì nhấn nút gì ạ??? Mỗi lần Boot máy nó cứ hiện ra cái list bắt mình chọn, bực mình lắm.

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Em thì lại khoái vụ này, vì có thể nạp pin cho máy PSP qua USB hay nạp điện cho iPod mà ko cần mở máy. Thôi thì bác rút chuột cho nó lành. :D

Hạng C
2/10/07
817
4.241
93
57
Bác vào Power option> edit Plan settings ( edit option bác đang sử dụng ) , chọn Change advanced power settings , vào chọn phần USB settings , vào tiếp USB selective suspend setting để chỉnh lại

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.379
113
Trên một số diễn đàn công nghệ cũng đã đề cập đến vấn đề này nhưng không có được lời giải thích thỏa đáng. Tuy nhiên, tôi nghiên về giả thiết là do bản thân con chuột không có những tính năng quản lý năng lượng đời mới. Giải pháp ở đây là sử dụng chuột hoàn toàn tương thích với Vista như chuột của Microsoft hay Logitech và tải driver mới nhất về. Còn nếu giải pháp đó quá đắt thì đành tháo chuột ra trước khi cho máy ngủ vậy!!! :D