Hạng B1
10/7/07
90
6
8
mobifone.com.vn
RE: Chút kinh nghiệm về chân côn, dành cho các bác mới tập lái

hix hix , thứ 5 8/11 em thi lên D rồi,đang lo lý thuyểt và cái cầu wá..:(

Hạng B2
1/2/07
211
0
16
www.vnitpro.com.vn

Theo chủ quan của em thì ko nên đặt cả bàn chân lên chân côn dù nó có nặng đến mấy. Khi mình đưa cả bàn chân lên thì đâu có cảm nhận được mình đạp lút từng nào đâu. Thêm nữa, khi các bác đi vào đường xóc, nhún lên nhún xuống, cái bà chân đặt lên côn của bác cũng tung lên tung xuống vì ko có điểm tựa, làm sao đạp chính xác được?

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM

Em có dấu D (đổi 3 lần rồi) lái từ xe sedan, SUV đến xe tải và hiện giờ là em Ỉn, chưa bao giờ em đặt gót chân dưới sàn mà đạp côn cả nhưng vẫn chạy good. Theo em là do thói quen của từng người thôi :)

Hạng D
29/10/07
2.005
9.357
113
HCM
www.bsdinsight.com

Em thấy cái này là do thói quen thôi nhẻ, có thể là đặt gót chân dưới sàn, và nhà từ từ cái mũi chân của mình lên - hoặc có thể chơi nguyên chân lên chân côn, và sao đó cứ rút từ từ chân về là OK thôi mà.

Vấn đề là phải nhả ga từ từ, làm cách nào chả được

13/3/08
184
1
0

Bao cáo các bác, em mới vừa đi học giờ đâu tiên...he..he hoc xong về cái chân trái (giờ đầu chỉ cho chạy côn) nó mỏi nhừ (ý là mới học có 1 h). hix...hix chac tại chưa quen các bác nhỉ?

Hạng B2
6/1/08
399
2.011
93
52

Trích đoạn: Đằng Sau Tay Lái

Bao cáo các bác, em mới vừa đi học giờ đâu tiên...he..he hoc xong về cái chân trái (giờ đầu chỉ cho chạy côn) nó mỏi nhừ (ý là mới học có 1 h). hix...hix chac tại chưa quen các bác nhỉ?
Đó là tại bác căng thẳng quá nên kềm chân côn sinh mỏi thôi .Tôi thì chưa biết mỏi chân côn là gì .

13/3/08
184
1
0

Báo cao bác em rất thoải mái nhưng tại trước giờ chỉ chạy 2B nên cái cổ chân có bao giờ bị dựng đứngnhư thế đâu hay do gót chân để chưa chuẩn vô sàn xe nhỉ??? Cái xe thật tệ, ngồi mới có 10p mà nóng muốn chảy mở luôn vậy đó:D
Trích đoạn: thmobile

Trích đoạn: Đằng Sau Tay Lái

Đó là tại bác căng thẳng quá nên kềm chân côn sinh mỏi thôi .Tôi thì chưa biết mỏi chân côn là gì .

Hạng D
5/1/08
1.570
26.056
113
Saigon

Trích đoạn: haichien

Trích đoạn: hamzui

Thi lái xe có được dùng ....thắng tay ko ta??? Nếu được thì các bác dùng đi, bảo đảm ko bao giờ tuột dốc và tắt máy

Tất nhiên là được dùng mà bác . Tuy nhiên phần nhiều người thi lái xe là mới tập, nhiều thao tác quá, sợ tâm lý không ổn định, dễ rớt lắm . Nhất là thắng tay kéo không sát (do tâm lý luống cuống) => tuột dốc là tèo .
Em thiển nghĩ cứ chịu khó tập chân côn, chân thắng , ga cho nhuyễn là hay hơn cả . Cái này có tác dụng cho chính người lái xe về sau này mà . Việc tập chân côn ra vừa chớm để em xe rùng mình cũng đâu quá khó khăn mấy .

Em thì thế này: lần đầu em thi làm luôn cái bằng C, hihihihi , xe tải máy mạnh hơn hay sao ấy, GV cũng không khuyến khích sử dụng thắng tay, lên dốc em chỉ cần giữ côn, nhả từ từ (em mang giày các pác ạh, có Gv bảo nếu không tự tin cảm giác bàn chân khi đạp côn thì bỏ giày,dép,đạp chân không [8|]), nhìn đồng hồ RPM lên cỡ 2000vòng/ph, cảm giác giác xe hơi rung giật thì nhớm ga, xe lên dốc ngon lành các pác ạh.Có bằng rùi em lái 4B, gặp trường hợp lên cầu bị kẹt xe,em vẫn dùng thắng tay cho nó lành.Sau đó 1 năm,em lên dấu D(có người bảo kg để 2 năm lên E luôn,nhưng vì công việc nên em chỉ cần dấu D mà 2 năm thì ... lỡ tàu),GV vẫn không cho xài thắng tay.Lúc thi có một mình với cái cảm biến, em vô tư xài thắng tay(ai cấm được nữa),nhưng chú ý tiểu tiết này các pác ạh: khi đã kéo thắng tay thì đừng 'rời xa em nó', tay phải vẫn nắm thắng tay, ngón cái thủ sẵn trên nút xả thắng tay,chờ xe ngừng hẳn,(xe chưa ngừng hẳn pác vọt luôn coi chừng cảm biến chấm pác bỏ bài thì ...tèo)đếm chừng 30s, nhả côn từ từ như đã nói ở trên kết hợp nhấn ngón cái xả thắng tay và đệm ga để xe lên dốc.Kết quả là hòan tòan tốt đẹp.Giờ thì em D...D...D...D giữ lắm ạh!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/7/07
93
3
8
kiddytitcoi.ucoz.com

cái kiểu đạp côn mà gót không chạm sàn thì rất thích hợp với các chị em đi cao gót đấy:D