Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
RE: Chút kinh nghiệm về chân côn, dành cho các bác mới tập lái

Em thì thế này: lần đầu em thi làm luôn cái bằng C, hihihihi , xe tải máy mạnh hơn hay sao ấy, GV cũng không khuyến khích sử dụng thắng tay, lên dốc em chỉ cần giữ côn, nhả từ từ (em mang giày các pác ạh, có Gv bảo nếu không tự tin cảm giác bàn chân khi đạp côn thì bỏ giày,dép,đạp chân không ),

Trích đoạn: xmen06

cái kiểu đạp côn mà gót không chạm sàn thì rất thích hợp với các chị em đi cao gót đấy:D

Kinh nghiệm từ khi em tập chạy 4B là thế này :

Các bác đạp côn ra thì cứ đạp bằng cả bàn chân .(cái này có lợi là động tác đạp côn dứt khoát , tránh chết máy hay ... mòn đĩa côn :))

Khi "ra côn" (Chính xác hơn dùng khái niệm "nhả côn") : Các bác giảm lực đạp côn thật từ từ ...từ từ .
Khi cần dừng ngang dốc thì : giảm lực đến khi thấy xe rung lên . Sau đó giữ nguyên chân trái (lúc đi thi thì cứ coi như "gồng cứng chân" tại điểm đó - chuyển chân thắng qua đạp ga là vọt liền)

Cái này gọi là "cảm lực" .

Các bác thử tập chừng 2-3 lần là chân côn nhuyễn ngay . Có thể giữ nguyên bao lâu cũng được !!! :):)
Sau này các bác gần như không cần nghĩ tới cái chân làm gì nữa . Nó rất tự nhiên .

Hạng D
16/10/06
1.547
10.087
113
sites.google.com

Khoan nói đến chuyện chạy ngoài đường, nếu muốn đối phó bài thi thì sau khi nhả côn một xíu, bác bỏ chân thắng mang qua chân ga và đạp liền, rồi hãy bỏ côn tiếp, bảo đảm ko tắt máy mà cũng ko tuột dốc. Còn ra đường thi khác àh, kẹt xe ngay cầu mà các bác chạy ko quen là hơi mệt đấy!!!

Em thi xe số 11 ở TTSH trên Nguyễn Ảnh Thủ, xe chạy phà phà, leo dốc ngọt lun, nhưng xe số 8 thì hầu như rớt hết, vì xe nó có cái lổ dưới sàn ngay dưới chân côn(chắc mấy bà chị mang giày cao gót đi luyện, đạp riết lủng sàn lun!!!), khi đạp hết côn thì chân bị lọt xuống đó lun, thế là ko thể nhả chân đc, muốn nhả phải nhất chân lên, thế là tèo, hic hic, các bác nên tránh xe này, cả khi dợt và thi!!!

Hạng C
12/2/08
551
459
63
SAI GON

Chân trái mà đụng sàn thì mỏi lắm đó các bác . Em đạp luôn thôi . Ăn thua mình chỉnh ghế ngồi cho vừa tầm để đạp hết côn là thẳng chân luôn .

Tập Lái
28/2/08
46
1
0

Thế có bác nào đề cập tới khi nào chân mang gì thì sẽ dễ dàng đạp côn hơn ko ạ?? Em thì thấy chơi dép lào là đạp sướng nhất, hixxx, đúng 2 lúa lun[&:]

• Like
Reactions: tonybom
Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: lái lụa

Thế có bác nào đề cập tới khi nào chân mang gì thì sẽ dễ dàng đạp côn hơn ko ạ?? Em thì thấy chơi dép lào là đạp sướng nhất, hixxx, đúng 2 lúa lun[&:]

Chân trái thì sưoớng rồi ... nhưng ... cân phải thì ... tèo [&:][&:]
Đi dép lào coi chừng có ngày "bỏ ga qua thắng" hổng được vì vướng hoặc đạp thắng không hết vì cái dép nó chèn vô dưới pedal là .... tèo nhe bác !!![&:]

Bác sỹ kHÔNG khuyên dùng khi chạy 4B nhen bác .

Cứ chuẩn là mang giày (đế cứng thì phải làm quen nhiều hơn) . TRÁNH mang giày mũi nhọn dài thòong (kiểu như Mr. Đàm hay mang đóa:)) nữa nhé .:D[&:]
Loại giày đó không chuyển qua lại giữa chân ga và chân thắng một cách an toàn được .

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/10/06
1.547
10.087
113
sites.google.com

Trích đoạn: haichien

Đi dép lào coi chừng có ngày "bỏ ga qua thắng" hổng được vì vướng hoặc đạp thắng không hết vì cái dép nó chèn vô dưới pedal là .... tèo nhe bác !!![&:]

Cứ chuẩn là mang giày (đế cứng thì phải làm quen nhiều hơn) . TRÁNH mang giày mũi nhọn dài thòong (kiểu như Mr. Đàm hay mang đóa:)) nữa nhé .:D[&:]
Loại giày đó không chuyển qua lại giữa chân ga và chân thắng một cách an toàn được .

Bác nói chí phải, đó giờ em hay chơi dép lào, nhưng chưa gặp trường hợp khẩn cấp nên chưa có kinh nghiệm, hic hic. Mang giày tây thì em sợ ... gẩy mũi giày, vì thói quen của em là đạp mũi thui, ko chơi hết bàn chân!!!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
28/2/08
46
1
0

hixx, em cũng có để ý tới vấn đề này! Lúc trc em mang dép lào Bitis, do đế nó to nên đôi khi cảm thấy hơi vướng, về sau chuỷên wa dép lào hiệu Leduong, thấy sảng khóai hơn, ko thấy vướng víu! Với lại em thấy còn fụ thuộc vào cách mình chuyển chân từ ga sang thắng nữa![&:]

Hạng D
15/1/08
1.037
3.173
113

hixx, em cũng có để ý tới vấn đề này! Lúc trc em mang dép lào Bitis, do đế nó to nên đôi khi cảm thấy hơi vướng, về sau chuỷên wa dép lào hiệu Leduong, thấy sảng khóai hơn, ko thấy vướng víu! Với lại em thấy còn fụ thuộc vào cách mình chuyển chân từ ga sang thắng nữa![&:]
Chỉ 1s thôi là mọi chuyện đã muộn rồi bác ạ. Hoặc là khi lái xe bác bỏ giày ra, chỉ mang vớ thôi, trước khi xuống xe thì lại xỏ giày vào:D

Hạng B1
3/10/14
99
19
8
58
Các bác mới tập lái xe nên đi giày, hoặc dép để học lái xe, huhuhuhuhuhu hồi trước tôi sợ chân không có cảm giác nên đi chân trần học lái xe..... huhuhuh bây giờ lái xe lại chân trần không đi giày, dép gì vào chạy được heesy.
Bài dốc cực kỳ quan trọng sau này trong thực tế đi ngoài đường còn gặp rất nhiều tình huống dốc