Hạng C
20/2/06
683
3
18
51
HCM - HN
RE: Chuyện Đai Cam

Em thấy xe Toy có phức tạp thế đâu, nó quay đến vị trí đánh dấu có cái lỗ nó cắm cái chốt vào thế là ok, cứ thế tháo ra thay thôi. Hay bọn MK nó cứ làm phức tạp lên để dọa anh em nhể. Hôm nào mấy anh em máu chiến thử đê

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

xe nhà E cũng đến lúc thay đai cam rồi , lăn tăn quá

Trích đoạn: triha

mà thui tùy các bác vậy! em chỉ góp ý cho các bác đở tốn tiền và ko bị thợ lừa thui . Còn bác gì ơi "ai mỳ nóng bánh ngào" cái vấn đề test lại ấy là như vầy : " việc gì cũng có 2 mặt mà lại ..." trước khi tháo động cơ để làm máy chúng ta phải tháo ắc quy! mà tháo ắc quy thì những gì đã được cài đặt trước đó sẽ mất . Nên trước khi tháo các bác thợ chính quy,chính hãng... sẽ lưu lại những gì đang có khi máy chưa rã (thời điểm đánh lửa,áp suất nhớt.... túm lại là 1 lô sự việc liên quan đến máy ) sau khi ráp máy lại thì họ sẽ cài đặt lại những gì đã mất dựa trên những thông tin lưu lại. còn riêng mấy em fiat thì ko biết là dữ liệu có mất khi tháo cáp ắc quy ko ha!!!

Dạ cái này thì em không hiểu nhưng chính tay em đẩy xe nhà em với xe bác cangguru vào gara làm máy chưa 1 lần phải test hay lưu trữ giữ liệu gì cho máy bác ạ.

Hạng C
20/2/06
683
3
18
51
HCM - HN

Cãi nhau mãi thui. ECU nó tập hợp rất nhiều thành phần. Nào là Viử lý, EPROM, RAM, Gatearray..vv.v. Cái mà không mất nó nămg trong EPROM (Chương trình chính), Cái mà mất khi mất điện nó nămg trong RAM (chương trinhg chạy nạp từ ROM và Tham số trạng thái từ các cảm biến đưa về). Tháo Accu là mất cái này, khi lắp ACCu vào thì phải nổ máy một lúc để ECU đọc các tham số từ cảm biến và xử lý, sau đó đưa ra các điều khiển tối ưu hóa hoạt động của động cơ

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi

Em thì ko biết ECU nó hoạt động và lưu trữ dữ liệu ra sao nhưng xe em tháo, lắp acqui bình thường như mọi xe

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Trích đoạn: cangguru

Thưc ra xe em cũng thay đúng định mức của hãng đối với đai cam - là 6 vạn Km!
Lúc thay ra thấy vẫn mới, tốt nguyên, nhưng thay cho nó yên tâm bác ạ!
Có cái cố được, có cái thì không nên! Cái đai cam cũng vậy, rất quan trọng đấy!
Bác không nên lăn tăn gì nữa.
Nếu chạy loanh quanh thì có thể vẫn vô tư, nhưng nếu phải chiến đường trường thì nên cân nhắc, lấy độ an toàn làm đầu!

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

Trích đoạn: phuongcuunet

Nếu chạy loanh quanh thì có thể vẫn vô tư, nhưng nếu phải chiến đường trường thì nên cân nhắc, lấy độ an toàn làm đầu!

Thanks Bác, E mấy hôm nữa cho E nó đi Viện ạ

Hạng C
20/2/06
683
3
18
51
HCM - HN

Cụ này đoán mò, làm gì có chuyện 6V đã thay. Siena HL là 10Vạn nhá. Máy HL và HLX và Albea 1.6 là máy dùng chung

Hạng D
17/11/07
1.088
2
0

Trích đoạn: isabinh

Cụ này đoán mò, làm gì có chuyện 6V đã thay. Siena HL là 10Vạn nhá. Máy HL và HLX và Albea 1.6 là máy dùng chung
Thay đi bác ạ cho nó Lành - Nghe lời mấy ông ấy sui dại có ngày mất cả chục triệu như chơi .

Hạng B2
29/1/08
446
10
18
53

Hic hic ..sao bác giống em thế, 8 vạn đi thay cam nhìn cái dây cũ nhà xót hết cả ruột vì nó mới quá ....
Theo em thì các bác lên tự kiểm tra trước , thấy còn mới thì ko việc gì mà thay cả, khi thấy cũ sước rùi thì thay thôi, kô cần phải là bao nhiêu km cả