Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
X108 nói:
Đai cam đến hạn nên thay luôn cho nó lành các bác ạ. Chờ đến đứt thì thiệt hại có thể không nhỏ.
Nói như bác x108 đúng , theo mình 80k nên thay , mua dây trong hảng thay đâu cũng được . thay đai cam giống như rã máy thợ không biết không dám đụng vô đâu . nếu canh lệch tầm nổ dù 1 răng cũng làm máy xe nổ không đều rồi . nhưng mỗi nơi có bí quyết thay khác nhau . mình chứng kiến có thợ canh 1 phút là chính xác , có thợ làm dấu đủ kiểu 1 tiếng . nhưng kết quả giống nhau .

Hạng B1
25/5/11
65
1
0
50
phuongcuunet nói:
Trích đoạn: FiatsienaHL

Về kỹ thuật thì em không rành lẵm nhưng thay dây xong, rồi mua đồ ra ngoài thay thì em thấy bất cập quá. Ra ngoài họ lại mổ sẻ thêm lần nữa liệu có tiện không bác ?
Theo iem thì nên gặp và nói rõ (nói thẳng) với các bác MK, nên có thái độ đúng mức với anh em đang dùng Fiat thông qua giá dịch vụ - mà không nên "chặt chém" quá.
Ngược lại, anh em cũng đừng vì sợ đắt/ rẻ mà không ủng hộ các bác MK, nếu cứ chắc lép thế này thì các bác MK bao giờ mới kiếm ăn được (chứ đừng nói đến phát triển) phải không các bác.
Nếu với giá dịch vụ vừa phải chắc anh em cũng chẳng ra ngoài làm gì, các bác MK không nên học tập kiểu "làm du lịch" của ta hiện nay, dễ tạo ra ngày càng nhiều cái cảnh "người đến 1 lần rồi không bao giờ muốn trở lại" nữa
Mình nghĩ bác chi hội trưởng nên lập một thớt góp ý cho anh MeKong thôi ... chứ anh ấy làm kém thế thì mang tiếng thương hiệu Fiat quá hehe

Hạng B1
22/7/06
53
0
6
53
dunghailua nói:
X108 nói:
Đai cam đến hạn nên thay luôn cho nó lành các bác ạ. Chờ đến đứt thì thiệt hại có thể không nhỏ.
Nói như bác x108 đúng , theo mình 80k nên thay , mua dây trong hảng thay đâu cũng được . thay đai cam giống như rã máy thợ không biết không dám đụng vô đâu . nếu canh lệch tầm nổ dù 1 răng cũng làm máy xe nổ không đều rồi . nhưng mỗi nơi có bí quyết thay khác nhau . mình chứng kiến có thợ canh 1 phút là chính xác , có thợ làm dấu đủ kiểu 1 tiếng . nhưng kết quả giống nhau .
Đúng như Bác nói, xe em làm 2 Gara ở Dalat mà vẫn chưa đúng, chạy yếu xìu. Qua tuần em cố "lếch" về Nhatrang cân lại cam thui. Cam fiat nó hành em lên bờ xuống ruộng lun

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Có khi nào hỏng cả máy rồi không bác? Cẩn thận thì để ý xem đèn báo Engine và báo nhớt có lên cùng lúc không. Đai cam không chuẩn mà cứ chạy thì có khả năng cong hết xú báp đấy bác.

Hạng C
17/3/11
501
119
43
Riêng chuyện thay dây đai cam cho Fiat các bác nên vào hảng cho họ làm,thợ ở ngoài làm không chuẩn vì thiếu thiết bị máy móc cân chỉnh sau khi thay.những thứ khác thợ ngoài co thể làm tốt.

Hạng B2
1/4/11
102
2
16
Hôm trước em bảo dưỡng xe, thằng cha thợ nó bảo phải thay dây cam mới, nếu cam đứt thì đứt luôn cái máy, làm lại mây chục triệu, sợ quá em bảo thay luôn, nó chém em 850k các bác ạ.
Thay xong thì máy nóng, lúc nào kim nhiệt cũng gần vạch đỏ.
Có phải Siena 1.3 đứt cam thì phá hỏng hết máy không các bác?

Hạng D
15/10/09
1.089
882
113
10
LamQK4 nói:
Hôm trước em bảo dưỡng xe, thằng cha thợ nó bảo phải thay dây cam mới, nếu cam đứt thì đứt luôn cái máy, làm lại mây chục triệu, sợ quá em bảo thay luôn, nó chém em 850k các bác ạ.
đúng xe đứt dây cam làm gãy supap , cong cò , nặng lệch cốt máy nhưng riêng fiat 1.3 không bị , Bác nào bị lên tiếng . 850k không mắc nếu thay đúng day xịn, nóng máy có thể do bơm nước hoạt động yếu do lỏng dây curoa bơn nước , chạm dây điện quạt không chạy ... và nhiều nguyên nhân khác

Hạng B2
1/4/11
102
2
16
dunghailua nói:
LamQK4 nói:
đúng xe đứt dây cam làm gãy supap , cong cò , nặng lệch cốt máy nhưng riêng fiat 1.3 không bị , Bác nào bị lên tiếng . 850k không mắc nếu thay đúng day xịn, nóng máy có thể do bơm nước hoạt động yếu do lỏng dây curoa bơn nước , chạm dây điện quạt không chạy ... và nhiều nguyên nhân khác
Cảm ơn bác, xe em bây giờ vẫn đang ở HN, mà em thì lại ở Vinh! nên chưa kiểm tra được dây curoa bơm nước. Chán quá!

Hạng B1
6/3/11
81
0
0
Bác dunghailua đúng là rành Fiat thật. E thay đai cam 1.250.000, chưa kể công, 850.000 là rẻ rồi (xe e 1.6)