16/8/19
173
123
43
Chuyến đi ngắn mang nhiều cảm xúc- Trị An- Phú Lý với Winner X và những người bạn

Xin chào cả nhà.

Với một anh thanh niên tàu ngầm trong Otosaigon đã lâu, em cũng muốn được chia sẻ lại những góc nhìn thú vị của em về chuyến đi ngắn về Trị An cắm trai vào cuối tuần, em thì xe ghẻ thôi, không có xe hơi như mấy anh mấy chú trong group, nên xin chia sẻ về trải nghiệm với con Winner X

Đây em là thằng đứng gần thằng đứng gần con winner nha các bác :D hehe

Chuyến đi ngắn mang nhiều cảm xúc- Trị An- Phú Lý với Winner X và những người bạn

Ngày đầu tiên

Chúng em xuất phát vào chiều thứ 7, khoảng 3 giờ, xuất phát từ Thủ Đức. Đoàn đã sẵn một tốp đi xuống trước, những anh em cần thủ với niềm đam mê câu cá bất tận, nên anh em chuẩn bị và vác cần câu xuống trước để câu cá. Trị An mùa này khá đẹp, nước cạn, không quá sâu như những mùa khác, và những thảm cỏ mọc xanh rì, trải dài bất tận đủ sức làm đánh gục những tâm hồn mơ mộng.

À Trị An nhiều cá lắm anh chị em nhé, nổi bật là đặc sản cá Hoàng Đế thơm ngon và mắc mẻ, cũng hơi khó câu loại cá này à nha.

Đây em xế cưng đồng hành cùng em
"Lên xe trốn khỏi thành phố xa
Nơi đó chỉ có riêng mình ta"

Nhưng em nhầm các bác ạ. Trị An cuối tuần khá là đông đấy, nhiều tốp cắm trại, cũng may là tụi em đến sớm và tìm cho mình được một vị trí cũng khá đẹp.

Xa xa như mấy bác thấy đấy, đường vô khá rộng, nếu bác nào đam mê ofroad thì khúc này cũng khá ổn, xe lớn vào vô tư. Tụi em hong có xe hơi nên vào bằng xe máy thui ạ hic hic:D

Xong việc rồi, dựng lều, chuẩn bị bữa chiều, cùng anh em cắm trại đêm nay thôi

Thực đơn thì có gì đâu, vài em cá nướng hồ Trị An, thêm con gà ướp sẵn từ nhà rồi, ít rau ăn kèm, thêm miếng gạo bắc nồi cơm nho nhỏ, nói gì chứ thêm miếng cơm vào là ấm bụng lắm luôn ấy. Rồi xong, bắc thêm nồi nước, làm thêm mấy gói mì, thêm mấy ly rượu gạo nữa, chuẩn cmnr, ấm bụng đêm nay

Thành quả
Đêm nhẹ nhàng thôi.
Chút dư vị lâng lâng...
Chút âm nhạc qua những giọng ca, tiếng đàn không chuyên....
Cùng quây quần dưới ánh trăng sáng, bao la bát ngát...
Nhiêu đấy thôi, đủ làm con người ta thoái mái sau nhiều áp lực bộn bề của cuộc sống

Trăn đêm nay sáng quá, cảm giác câu cá dưới ánh trăng cũng là một trải nghiệm tuyệt vời lắm đấy nhé​

Khung cảnh về đêm​

Ngày thứ 2
Ngày hôm sau, chúng em đã thu dọn đồ đạc, lều trại sớm để chuẩn bị tiếp cho hành trình vào Phú Lý

Anh em cũng kịp tranh thủ, mỗi người một tay, gom rác ở những khu vực lân cận, trả lại một môi trường sạch đẹp, " không để lại gì ngoài những dấu chân"

Hành trình tiếp theo chúng em di chuyển vào Phú Lý, ở đấy có một mái ấm nhỏ của các sơ Cộng Đoàn Nữ Thừa Sai Thánh Mẫu Chúa Cứu Thế Giáo Xứ Phú Lý. Nơi đây các sơ đang nuôi khoảng 10 em nhỏ có hoàn cảnh khó hăn, mồ côi cơ nhỡ. Chỗ này cách khu cắm trại khoảng 40 km, đi sâu vào đường rừng.

Chúng em cùng nhập đoàn với một nhóm nữa, từ SG di chuyển xuống. Lúc đầu cũng lên dự định kế hoạch cắm trại này nọ lắm đấy, mà mấy em út bận hết, vì lòng yêu thương và mến mộ nên các em thu xếp xuống sau và nhập đoàn cùng tụi mình.

Bắt đầu vào Phú Lý thôi. Hai bên cảnh vật rất đẹp, rừng nguyên sinh bao bọc, ở giữa là tuyến đường trải nhựa bằng phẳng, cây cối xanh mướt, điểm xuyết bằng hàng hoa giấy và cây đại chạy dọc đang nở rộ hoa tưng bừng.

Tới nơi rồi, mỗi anh chị em một việc, chúng em chia nhau phụ giúp công việc của mái ấm. Các anh chị em chung đoàn đều là người Công Giáo, nên chúng em cũng tranh thủ xuống để tham dự cho kịp giờ lễ. Ở Giáo Phận Xuân Lộc thì thánh lễ đa bắt đầu bình thường trở lại, không còn bị cấm như ở SG
À giờ thánh lễ buổi sáng Chúa Nhật ở giáo xứ Phú Lý là 8h30, tới trễ quá nên cả đám ngậm ngùi đi lễ giờ khác

Mái ấm của các sơ
Chia nhau ra thôi, người đi chợ, người dọn dẹp, người nấu ăn

Những đầu bếp không chuyên cùng trổ tài​

Xong bữa trưa, chúng em cùng dọn dẹp, và ăn uống với các bé nhỏ, à khúc này mải ăn quá không quên chụp hình lại luôn kkkkk

Ở SG chúng em cũng chuẩn bị một ít quà nho nhỏ, của ít lòng nhiều. CŨng vào đầu năm học rồi, cả đám góp lại một ít, mua cho các em thêm ít sách vở, đồ dùng học tập, vài thứ quà, đồ ăn thức uống đơn giản mà đám trẻ con ai cũng thích. Mọi người cùng quây quần bên nhau.

Mấy em ở đây ngoan và lễ phép lắm nha, lúc chúng em gọi điện xuống để hỏi thăm sơ về tình hình, lên lịch xuống thăm thì tụi nhỏ nhận ra giọng liền, mấy em còn nũng nịu: "Anh ơi, anh chỉ cần xuống thôi nha, tụi em cần tụi anh xuống là đủ rồi, à, nhớ mang theo đồ để ở lại lâu lâu với tụi em nhé". Nghe thôi cũng đủ làm con tim chúng em tan chảy, thu xếp xuống liền

Ở đây cũng có vài em trường hợp vô cùng đặc biệt. Có em sinh ra đã dị tật, ba mẹ từ chối nhận nuôi, khả năng sống sót thấp, các sơ đã đấu tranh nổ lực giành dựt sự sống, và chăm sóc các em tới ngày hôm nay.

Xong buổi sáng, buổi chiều, vì đường xa, các anh chị em thu xếp, dọn dẹp và trở về Sài Gòn trong chiều cho kịp, vì đường rừng cũng tối và nhiều thú rừng nguy hiểm hay qua lại

Cùng chia tay các bé và trở về Sài Gòn
Những trải nghiệm với Winner X

Đây cũng là chiếc xe côn tay lần đầu tiên em sở hữu, cũng có trải nghiệm qua exciter, tuy nhiên em vẫn có cảm tình với Honda nhiều hơn

Nhìn chung, xe Winner theo cảm nhận cá nhân em đầm và chắc, xe chở hai người, ai cũng nặng, tuy nhiên khả năng vận hành xe rất tốt và thú vị. Xe đầm khi đi qua ổ gà, những đoạn đường cua, rất bốc trong những pha tăng tốc.

Lúc vào đường khu cắm trại Hồ Trị An, đường khá xấu nhưng cảm giác lái rất tốt, cảm giác hệ thống treo của xe vẫn ổn định, không bị quá chao đảo qua đoạn gồ ghề, ổ gà.

Nhược điểm mà em cảm thấy được là yên xe cho người ngồi sau khá ngắn và cứng, làm cho người ngồi sau khi đi đường dài khá mỏi. Nếu chở một em gái xinh đẹp khác thì có lẽ cảm giác này sẽ đỡ hơn nhiều:D:D:D

Xe chạy cũng tiết kiệm xăng lắm đấy nha, một bình đầy cũng chạy hơn 150 cây lận, tùy vào điều kiện vận hành, lúc đi em đổ một bình gần đầy, lúc về thêm một bình nữa, về tới nhà vẫn còn khá nhiều, chung về khoản xăng cộ thì không có gì cần phải bàn ở Winner X cả.

Đúc kết

Một vài trải nghiệm nho nhỏ chia sẻ cùng anh chị em qua chuyến đi ngắn, nhưng với em mang nhiều cảm xúc.

Vùi vì những cung đường rong ruổi mang lại những cảm giác tươi mới
Hạnh phúc vì những chuyến đi cùng anh chị em và bạn bè, để chúng ta thêm gần và gắn kết nhau hơn
Cảm xúc đọng lại nhiều khi được thăm các em nhỏ ở mái ấm, cùng sẻ chia, và chính mình cũng được trẻ hơn, " cho thì có phúc hơn nhận"

Sau tất cả, hẹn Trị An- Phú Lý một ngày gần nhất nhé
Thân chào và quyết thắng
Hoài Vọng

>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Icar Vietnam, Mobile Car Care, Camera 360 DCT Việt Nam, Thiên Minh Autosafety, AutobisTín Mỹ Autofilm sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch.

Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi 2020” tại đây

>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/1/16
1.103
755
113
Rất thích chỗ này "Anh em cũng kịp tranh thủ, mỗi người một tay, gom rác ở những khu vực lân cận, trả lại một môi trường sạch đẹp, " không để lại gì ngoài những dấu chân" " . Vote cho nhóm của bạn 10/10.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.449
2.189
113
48
TP.HCM
Dễ thương quá!
Cảnh hồ đẹp, ý thức đẹp, tấm lòng đẹp!
Up nhé!

Tập Lái
5/12/19
6
5
3
42
Cảnh đẹp, like. Chỉ là ko ưa chiếc xe này vì thằng kỹ sư honda thiết kế cái ống bô như loz, mỗi lần dừng đèn đỏ sau xe này mà đường đông ko né đc là ăn hết dzô mặt.

• Like
Reactions: Tientrung02
Hạng F
12/10/16
7.473
6.333
113
Giành giải thì qua e đổi cho bác ko tính phí nhé hehe

16/8/19
173
123
43
Rất thích chỗ này "Anh em cũng kịp tranh thủ, mỗi người một tay, gom rác ở những khu vực lân cận, trả lại một môi trường sạch đẹp, " không để lại gì ngoài những dấu chân" " . Vote cho nhóm của bạn 10/10.
dạ em cảm ơn bác
mới không lên OS mấy ngày mà like với comment ngập tràn, em xúc động quá ạ

16/8/19
173
123
43
Thiếu ảnh chụp cung đường lòng hồ Trị An tuyệt đẹp nha! 10 năm rồi em chưa vào đây.
À mà lở giành giải thì sẽ dùng như thế nào:D
hì hì
chuyến đi cũng gấp gáp, anh em toàn lo tập trung chuyên môn là chính anh ạ kkk

• Like
Reactions: PMH82