O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ chủ topic: Việc chẩn đóan được bệnh thì quan trọng nhất là phải khám được bệnh, nếu chỉ qua mô tả mà kết luận bệnh thì không chính xác được. Những gai, chấm nhỏ màu trắng có thể là do tình trạng hẹp da bao qui đầu nên người bệnh vệ sinh không kĩ gây nên viêm nhiễm, gây các triệu chứng như trên. Những vết thâm đen thì có thể là do nám như nám da bình thường do rối lọan sắc tố thôi. P/S: Đây chỉ là kinh nghiệm của em không thôi nhé, vì không phải là chuyên khoa.

Việc cần nhất hiện tại là đưa người bệnh đến BV, nếu ở TP HCM thì nên đến BV Bình Dân, tại đây có đủ điều kiện để chẩn đóan chính xác nhất.

Theo em nghĩ thì bệnh không trầm trọng đâu, bác cứ an ủi em nó. Chúc em nó thành công.

Hạng C
4/2/07
898
0
16
HA NOI
em cám ơn các bác, để em thúc thằng em nói ba mẹ nó để dắt nó đi xét nghiệm, xét nghiệm này có cần lấy cái gì trên người mình ra để sinh thiết ko các bác?

Tập Lái
28/5/09
13
0
0
Chào bác chủ topic, em là thành viên mới. Có thể nói là em rất hiểu tâm trạng lo lắng của em bác vào lúc này vì hoàn cảnh của em khoảng 14 năm trước cũng y như em bác bây giờ, chỉ có điều là em ko bị hẹp bao quy đầu thôi, mấy cái gai kia và 1 nốt thâm thì y chang như em bác. Lúc đó em chẳng biết hỏi ai nên đến BV Da Liễu khám. Gặp bác sỹ nữ nữa chớ, mắc cỡ muốn chết (cô bác sỹ này là người đầu tiên thấy cái đó của em kể từ lúc em trưởng thành đó, còn trước cả vợ cả của em luôn :)). BS yêu cầu em xét nghiệm máu rồi sau đó kết luận là ko có sao hết, có người có, có người ko có. Em cũng có tìm hiểu thêm và biết đó chỉ là các gai cảm giác (như 1 bác đã nói ở trên). Đến nay em đã có vợ và 1 con, sức khỏe vẫn bình thường, chưa bao giờ bị vợ chê (he..he.. nói chơi chút, các bác đừng ném đá nha). Em nói vậy, để bác khuyên em bác đừng quá lo lắng. Tất nhiên, tình trạng của em bác có thể khác của em nên tốt nhất là vẫn nên đi đến khám bác sỹ chuyên khoa uy tín cho chắc ăn nha.

Hạng B2
6/6/09
114
1
16
duy thắng nói:
vùng kín luôn sẫm màu hơn những vùng khác bình thường thôi bác

Ý bác muốn nói là sao "nó" ở trong mát hoài (không có dang nắng) mà vỡn đen?! ;):D

Hạng D
20/7/07
2.634
2.442
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Kuchira nói:
duy thắng nói:
vùng kín luôn sẫm màu hơn những vùng khác bình thường thôi bác

Ý bác muốn nói là sao "nó" ở trong mát hoài (không có dang nắng) mà vỡn đen?! ;):D

nghe bác sĩ bảo là sắc tố khu kín nó làm da sẫm màu hơn, em không rành lắm nhưng chắc là vậy

Hạng B2
8/6/09
113
1
0
15
TP.HCM
Các pác cứ lên BV Bình Dân...bác sỹ Như......chuyên gia về bệnh Nam giới...........Thằng bạn em cũng bị như em pác.....nó còn sợ vô sinh nữa chứ.....lên BV Bình Dân...làm vài cái xét nghiệm.....mặt nó cười tươi như Liên Xô ngay...........

Hạng C
4/2/07
898
0
16
HA NOI
@puma: thằng ku đó ko chịu chụp hình "thằng em" nó bác ơi :D, em miêu tả nó cặn kẽ cho bác nha; nhưng em ko hiểu sao phần thâm (màu tựa như máu bầm) trên đầu nó cũng lạ, do bình thường đi toilet nó ko lột bao quy đầu xuống hết, nó chỉ lột xuống 1 nửa cho đủ ko bị bám nước tiểu thôi, nên nửa trên bị lộ ra đó thì thâm, còn nửa dưới có quy đầu che ít tiếp xúc bên ngoài thì lại hồng hào như bình thường; còn cái nốt thâm thì nó ngay trên đỉnh đầu nhưng nó nằm ở dưới (kế bên lỗ tiểu), lúc đầu nó thâm xanh, riết sau này nó chuyển màu bầm hơi vàng vàng giống như thịt mình bị bầm lâu ngày từ xanh chuyển thành vàng vậy; khi em của nó cương lên thì tất cả chuyển thành màu đỏ như thường đó bác, còn gai thì nó nằm chung quanh dưới đầu khất với em cũng thấy 1 chút gai trên đỉnh của bao quy đầu (phai tuột bao quy đầu xuống mới thấy), thằng ku em nói trước giờ từ lúc nó lột ra thấy thì nó vẫn vậy, ko đau, ko thêm, ko bớt gì hết; bác puma với các bác có ý kiến gì ko? để em cho nó biết tình hình trước khi đi khám, cám ơn các bác trước

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
anh_hung_co_don nói:
xét nghiệm này có cần lấy cái gì trên người mình ra để sinh thiết ko các bác?

Khi lấy một mẩu mô trên cơ thể của một người nào đó ra để làm mô bệnh học thì gọi là sinh thiết, phương pháp này nhằm giúp đánh giá chính xác bệnh lí của cơ quan, chỉ riêng phần sinh thiết không thôi thì có nhiều cách, cái này phụ thuộc vào chuyên khoa sâu.

Chỉ khi khám cẩn thận thì mới đưa ra quyết định có làm sinh thiết hay không, nhưng qua mô tả của bác thì em nghĩ là không cần sinh thiết, XN cần hơn là phết những mãng bám trên thằng nhỏ và làm XN để tìm lọai vi trùng hay là tìm tế bào ác tính trước đã.