Hạng F
29/10/16
11.574
22.157
113
Pháp
Tác giả muốn nói đến việc lợi dụng xài chùa, bác ơi. Khà khà
Em cũng chưa hiểu. Vì lúc trước em từng có một chuyện Mazda 626 loại 3 cửa Sport cách đây có lẽ hơn chục năm ... cho con cháu "mượn" bị xe tông, thế là bảo hiểm đền và ... nhờ đó em mới tiệm cận BMW 525. Do đó em chẵng thấy là lọi dụng hay gì gì ..

thí dụ mình đầy bình xăng, mà mỗi lần mượn ..trả về hết bình, mình cứ đổ ..đến lần thứ 3 thì nhắc nhở họ, và từ đó mình cho mượn hết bình và trả về đầy bình

Xe như chủ, em cũng ở dơ ..xe em thì 1 năm tắm một lần chính hãng vì làm bảo dưởng, đôi khi cho mượn về, xe được hút bụi, rửa láng cóng.

Một lần cho mưọn xe, họ co quet thế nào, khai làm sao mà em không biết, đem đến bảo hiểm, xe sơn lại bóng loáng luôn .

Bên em mượn xe là chuyện rất bình thường, trừ khi mình có mà lại đi mượn là chuyện khác. Đó là lợi dụng. Đó là cái nghị của em .

Em về VN, mượn xe là chuyện rất bình thường từ 4B cho đến 2B ... cái tư duy của người cho mượn và người mượn thôi các bác à ... vì đối với em chỉ là vật chất mà thôi. cái tình cảm mới quang trọng

Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
Mượn xe là bình thường với trường hợp vầy nè bác. Sếp đối tác HN vào Sg. Cty cho mượn xe và tài luôn. Ngược lại cũng thế. Cuối ngày Sếp nào cũng Tip, Bo cho tài cả. Có lần đối tác Tèo, cho mượn tài, guider, civic đời ơ kìa...hư máy lạnh...đến trưa trả khách về ks, hỏi mai đi nữa không? Xá dài chạy mất dzép...

Hạng B2
18/2/21
281
2.523
93
Người mượn và người cho mượn phải cùng level nó mới dễ nói chuyện. Chứ còn kiểu vừa lấy cái bằng ra là đi mượn liền thì khó nói lắm. Hoặc mượn để ha oai thì cũng ngán lắm. Ở quê nhiều người có thói quen mượn đồ nhau là bình thường, nhưng cái ý thức giữ gìn thì không phải ai cũng có. Mượn không được thì quay sang nói đạo lý tình cảm làm cho chủ xe cũng cả nể mà cho mượn. Xong lúc trả xe thì cũng mặc kệ chủ xe, cứ như không phải xe mình thì không có trách nhiệm vậy.
Cho mượn nhiều lần thì người mượn lại cho rằng đó là trách nhiệm.. rất là phiền.

Hạng F
29/10/16
11.574
22.157
113
Pháp
Theo em nghĩ là tư duy mà thôi, cũng như nhà bác có dư, và món đồ vật đó đối với bác được xem là vật bình thường, còn như đối với bác là quý giá thì thì chuyện khác. Chỉ là góc nhìn từ nhiều góc khác nhau.
Như em biết về vật chất ở phương tây họ không cho mượn bút ...mực (vì quen tay, độ mòn của ngòi, khi cho mượn ..thì khi lấy lại viết sẽ không còn trơn tru nửa) Thứ hai là máy chụp hình (vì mình quen cách để máy, xữ dụng máy), ..còn nhiều cái khác ...em quên gùi
E thấy lạ nha, rất nhiều bài chủ thớt lên kể 1 câu chuyện vu vơ rồi lặn mất tăm, để ae ở lại chém gió.
Nhưng cũng hay, đâu có sao đâu bác, có thể có nhiều người có ý kiến khác nhau . Có điều ở VN mình thuê xe thường có tài luôn thì phải ?

• Like
Reactions: NBH
Hạng F
7/8/17
7.465
10.162
113
cái cha nội đó nói lằng nhằng cái gì e ko thể hiểu nổi! nói một hồi cũng lôi chuyện bên đó bên đây ra so sánh nói này nọ nghe mệt cm!
Người ta ở tây lông. Quan niệm mượn xe giống như anh mượn cái xe máy ở VN thôi. Nên có thể cách nhìn nhận nó k giống. Ở VN thì đã k có xe thì hà cớ gì có cái bằng lái mà đi mượn xe ng ta chạy chùa.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and malongkyv
Hạng B2
23/1/13
216
234
43
Người ta ở tây lông. Quan niệm mượn xe giống như anh mượn cái xe máy ở VN thôi. Nên có thể cách nhìn nhận nó k giống. Ở VN thì đã k có xe thì hà cớ gì có cái bằng lái mà đi mượn xe ng ta chạy chùa.
tây lông nên hơi hôi lông hả anh? :p chúng ta đang chém gió về chuyện ở đây thì khứa đó lại đem cái văn hoá quan niệm nơi khác vô nói, mà phải chi đem vô chia sẻ chém gió ae nghe vui thì đâu ai nói, đằng này nói một hồi cái nói này nói nọ người ta, so sánh bên này bên kia nghe mắc mệt. Đúng là hôi lông thiệt chớ!:eek:

• Like
Reactions: handobang