Hạng B2
15/5/19
220
644
94
35
Cái chủ đề bàn luận rất nhiều trên diễn đàn rồi, thấy được nhiều rủi ro trong việc cho mượn xe ô tô cho người quen. Ngày trước các bác còn dứt khoát bảo không cho mượn vì không biết được bao nhiêu hệ lụy, lỡ có chuyện gì thì chỉ có chủ xe gánh.

Chuyện mượn xe: Người hiểu chuyện sẽ không để chủ xe phải khó xử

Đứa cháu mình nó bức xúc kể với mình, lúc mới đi làm, do đi đường xa và đi gặp khách liên tục ông bà già mua cho cái city RS chạy cho đỡ cực thân. Đó cũng là lúc nó đau đầu mà bố mẹ nó cũng không vui. Anh em bạn bè mượn xe liên tục, trong tuần thì nó luôn lấy lí do đi làm gặp khách hàng nên từ chối. Nếu là người biết ý bị từ chối như thế sẽ không mượn nữa nhưng không, người quen biết thế nên mượn cuối tuần, khi mượn còn toàn phủ đầu bằng câu "trong tuần đi làm, chắc cuối tuần xe rảnh cho chú/dì mượn đi công việc một hôm". Vì nghĩ là anh em trong nhà nên thôi kệ, nhưng cái nó cay là có người lịch sự đi về đổ xăng đầy cho nó, có người đi về xe nhìn như đi đầm bùn về,...
Có hôm đau đớn hơn là đứa em vợ từ ngoài Đắk Lắk vào mượn xe chạy đi đi về về tầm 100 cây thôi, thấy em vợ mấy năm mới xuống chơi nên nó cho mượn ngay, nhưng lúc nhận xe thì xe bị trầy một mảng ở cản trước hỏi đứa em thì bảo có làm gì đâu mà xe trầy, kiểm tra cam thì bị xóa. Thế là nó biết tỏng luôn

Mình từng bảo nó: "hay mày cứ bảo m bận đi tán gái, m thuê xe dịch vụ cho họ rồi m trả tiền đi, vài lần tự khắc biết không mượn nữa", nó sợ mất lòng các bác ạ, nên nhắm mắt cho mượn. Nhưng càng cho mượn thì cái việc cho mượn xe của nó lại thành trách nhiệm luôn, có lần bố mẹ nó ra mặt không cho mượn thì người ta quay qua trách nó. Lúc đó nó mới điên lên.

Một thời gian nó bán bố xe luôn, mấy tháng đi làm bằng xe máy thấy cực thân quá nó quyết mua xe lại mà lần này không cho ai mượn hết, nó mua con xe hơn một tỷ xong ai mượn nó bảo một câu "xe cháu không có bảo hiểm, hư sửa đắt lắm chú có bỏ tiền không? chú muốn đi thì cháu thuê xe dịch vụ cho mà đi" , thế là từ đó đến giờ không ai mượn nữa.
Đây là trường hợp lòng tốt bị bào riết xong tỉnh người ra đây mà, bởi mất lòng trước hơn được lòng sau, cứ cà nhây cà nhây riết đâm ra nó là người thiệt thân. Tình anh em thì chưa thấy đâu toàn mất lòng nhau

Hạng D
5/7/16
1.949
13.583
113
ko biết đúng ko, chứ e thấy ngoải nhiều hơn đây

quan sát cá nhân, ko bài xích ai :)

trường hợp cháu anh chủ topic. chắc có gene khác, hoặc nuôi dưỡng trong môi trường khác, chứ cả họ như thế, giống nhau phải rồi

9/5/16
4.028
4.171
113
Bình Phước
Không biết bác chủ xe này đang ở đâu. Chứ với bản thân mình, ít khi nào thấy có người mượn xe. Còn mình khi cần thường đổi xe chứ không mượn. Thời buổi này mà còn cái kiểu lấy của người khác để phất vào mặt làm màu thì đúng là hết nói nổi.

• Haha
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng B2
22/8/13
342
261
63
Em có thằng bạn mượn hẳn con c300 2020 chạy rớt bánh xuống cống xong bơ luôn, xăng chả đổ xe o rửa.Nhà nó có con mazda3 nhưng mượn đi đám cưới cho ha oai cong bị vậy bơ luôn.Sau vụ ấy e nhìn nó bằng ánh mắt khác luôn, người gì đâu hư luôn cái mâm o nói 1 lời, mượn 2 lần o lần nào đổ xăng và rửa xe cho ng ta.

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Em không thấy vấn đề gì cho mượn xe cả, trừ khi vi phạm luật lệ giao thông thì ngườ mượn xe phải trả, Hoặc giả tai nạn thì hơi phiền tí, nhưng người lái vẩn chịu trách nhiệm.

Hư xe thì ..đi thằng vào garage, bảo hiểm lo hết, nếu nặng thì có thời gian test tại chính hãng trước khi đưa lại cho chủ nhân, còn cọ quẹt thì quá dể. trong lúc không có xe thì bảo hiểm cho muợn xe tương đương nếu đi chính hãng, còn garage ngoài thì tùy theo xe nào nó có

Có một điều mà em từ chối cho mượn : không bằng lái và có bằng nhưng dưới 2 năm, nhưng bạn bè em và gia đình thì chúng toàn là cả chục năm trở đi thậm chí 40 năm luôn

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
Em có thằng bạn mượn hẳn con c300 2020 chạy rớt bánh xuống cống xong bơ luôn, xăng chả đổ xe o rửa.Nhà nó có con mazda3 nhưng mượn đi đám cưới cho ha oai cong bị vậy bơ luôn.Sau vụ ấy e nhìn nó bằng ánh mắt khác luôn, người gì đâu hư luôn cái mâm o nói 1 lời, mượn 2 lần o lần nào đổ xăng và rửa xe cho ng ta.
Người biết điều đã k mượn xe rồi. Nếu có thì thà mướn chứ k mượn.