Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
- Mua cc: được mỗi cái an tâm, đây là nhà của mình không ai đuổi đi đâu nữa cả, từ cái tâm an này thì "có thể" kiếm thêm tiền, có thể chuyển nhà đi đâu rất nhanh chóng khi con cái hoặc ba/mẹ thay đổi chỗ làm chỗ học - Nhược điểm là mất giá theo thời gian
- Mua đất: Lên giá theo time, mang tiếng có tiền nhưng vẫn phải đi thuê nhà.
Tùy theo vc bạn có sở thích kiểu nào sẽ lựa chọn theo hướng đó, không có câu trả lời chung cho mọi trường hợp. Đã chọn PA nào thì chấp nhận ưu nhược điểm của PA đó. Sau này đừng có nói :"giá như hồi đó" :)

Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Mình cũng bằng tuổi bác, cũng ở Bình Phước. Nhưng về quê từ 12 năm trước, chứ không ở SG nữa. Không biết bạn ở huyện thị nào, chứ ở Bình Phước, giờ Đồng Xoài, Chơn Thành cầm 3 tỉ về không mua nổi nhà phố đâu. Đất vườn thì tăng phi mã luôn, mấy năm trước mỗi năm mình có dư được 1 miếng vườn để đầu tư, chứ hiện tại phải tích lũy 2,3 năm mới mua nổi. Giờ giá mặt bằng chung ở Bình Phước có khi còn đắt hơn bên Đồng Nai nữa.
Dạ bác, nhà em ở Đồng Xoài, có anh chị ở Đồng Phú. Bác nói đúng, đất BP giờ cao lắm ạ

• Like
Reactions: phamminh05
Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Nên mua 1 căn CC tầm 2 tỷ, còn 1 tỷ mua đất nền BP. Có căn nhà của mình ở cho an cư lạc nghiệp
Em định mua cc rồi vay 1 tỷ để đầu tư đất, tiền cho thuê cc thì đắp vào tiền lãi vay. Goldview cho thuê được tầm 14tr. Bác thấy vậy ổn ko ạ!?

• Like
Reactions: euro car
Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Mình lại không có cảm tình với chung cư nên tư vấn bác mua nhà ở khu thành phố Thủ Đức rồi sửa chữa nhẹ cho thuê lấy tiền hàng tháng chờ lên giá bán lại kiếm lời. Hoặc số dư của bác sẽ không xài tới trong dài hạn thì đầu tư dài hạn: mua đất ven sông (pháp lý đầy đủ, rõ ràng) để nghỉ dưỡng và chờ giá tăng. Cái này có chỗ nghỉ ngơi mà còn an toàn và cơ hội tăng tốt mà bền vững.
TĐ giờ 3ty e sợ mua ko nỗi á bác, nếu có chắc nhà hẻm nhỏ

Hạng B1
8/3/22
69
290
53
V/c anh thu nhập 25tr/tháng dư được 3ty chứng tỏ anh biết tiết kiệm, biết cân đối tài chính.
- 1,2 tỷ mua nền đầu tư. (mua nền nên xây nhà cấp 4 kiểu kho, dễ cho thuê hơn nền trống, bán cũng dễ hơn).
- 1 tỷ mua căn chung cư giá 2ty, cắm sổ vay ngân hàng 1 tỷ. trả lãi 13-15tr/ tháng (vay thời hạn 10 năm, lãi 10-12%/năm)
- 500tr dằn túi, trả gốc lãi hàng tháng (được 3 năm). trong 3 năm này nếu giá đất nền anh ổn/ hoặc anh cần tiền gấp thì bán, thanh lý khoản vay.
- còn lại 300tr cuối cùng giữ trong người, ốm đau bệnh tật, nhu cầu cấp bách, hoặc mua con morning chở con cái đi học cho an toàn.

Cái lợi: anh có dòng tiền mặt trong người (ít gì cũng 300-500tr), cần có việc thì lấy ra xoay được. Anh cân đối tốt thì cái nền thay vì 1,2ty có thể thành 1,5+, tùy anh.
Kết quả: lời/lỗ đất nền + cái chung cư 2ty (có chỗ an cư thì dễ lạc nghiệp)
Nếu anh biết thêm về lãi kép, sẽ có thêm phương án ngoài đất nền là ĐẦU TƯ chứng khoán/ trái phiếu/ hùn hạp làm ăn hoặc ĐẦU CƠ lướt vàng/ lướt chứng/coin/USD hoặc anh bỏ vào World cup 2022 cũng được :D

Hạng C
18/3/16
528
12.765
93
Nên mua 1 căn CC tầm 2 tỷ, còn 1 tỷ mua đất nền BP. Có căn nhà của mình ở cho an cư lạc nghiệp
Nếu thế mua cái nhà tầm 2 tỷ cho thuê lấy tiền ở tiếp cc đang ở hiện tại vì phù hợp CV/con cái học hành và 1 tỷ mua đất để đó.
1 thời gian sau 2 cái kia sinh lãi thì muốn mua nhà ở đâu cũng dc :) Mua cc tầm 2 tỷ là xác định 2 tỷ đó vơi dần so với mua nhà phố dù k ở.