Hạng C
14/4/13
625
658
103
để tôi chia sẻ về tui xíu nhé, các bạn đừng ném đá tui nghe. Tui năm nay 38t, cưới vk năm 30t, khi đó 2vc mua 1 căn cc nhỏ nhỏ trả góp NH, rồi cũng đt đất. Năm 2016-2018 khi đó cũng hưng thịnh lắm, mua là trúng. 2019 bán cc gom tiền xây nhà. Đến nay cũng coi là cs ổn định và cũng vẫn đt đất. Hiện tại mình đánh khu bàu bàng và chơn thành vì cá nhân mình đánh giá cao tiềm năng 2 khu vực này. Qua đó để thấy rằng, trẻ thì mình đt tích sản sau đó hãy nghĩ đến đt tiêu dùng. Xin hết.

Hạng D
19/7/20
3.150
1.920
113
Ho Chi Minh
Em từng mua nhà 2 tỷ Q4 và bị kẹp 3 năm giờ chưa bán được dù bán huề vốn á bác, lúc đó ko có kn nên mua nhà sân chung, tóp hậu hẻm nhỏ nữa. Giờ có tiền thì mua nhà phố, hẻm xh chứ mua hẻm nhỏ là e tởn tới già. Mà 2ty thì ko đủ mua nhà hẻm to

EM XIN LỖI ĐÃ SPAM!!! DẠO NÀY BĐS Ế QUÁ, EM PHẢI TÍCH CỰC ĐĂNG TIN KIẾM TIỀN MUA SỮA CHO CON!!!

HẠ GIÁ BÁN GẤP TRONG TUẦN!!!

Dự án Việt Nhân 1234 , diện tích 60m2 giảm từ 2.25ty xuống 2.1ty trục chính đường 20m. Chốt trong tuần

LH:0902.908.398
Long phuớc di bác

• Love
Reactions: Lolita
Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM
Em định mua cc rồi vay 1 tỷ để đầu tư đất, tiền cho thuê cc thì đắp vào tiền lãi vay. Goldview cho thuê được tầm 14tr. Bác thấy vậy ổn ko ạ!?
Không nên vay để mua CC cho thuê vì tiền vay 1 tỷ (15 năm) thì trả 19tr/ tháng cả gốc lẫn lãi. Mua CC là để ở, hoặc mua CC cao cấp cho thuê là tiền nhà rỗi, lấy tiền cho thuê đó để đi chợ thì được. Vì CC lâu dài ko tăng giá như đầu tư đất, mà lại tốn kém tiền làm lại nội thất khi cho thuê.
Nên mua CC tầm trung, làm nội thất cho đẹp để ở cho yên tâm đã. Còn dư thì mua đất, nếu thiếu thì vay thêm chút để bán sau 3 năm mới hiệu quả.

Khi mình ở căn CC mình tự mua thì tiền đầu tư nội thất và trang trí theo ý muốn của gđ, con cái nó tự do thoải mái hơn. Con cái ở cái nhà của mình nó sẽ có kỷ kiệm tuổi thơ mà sau này ko có gì mua lại được

Tập Lái
12/11/14
14
10
3
32
Mua chung cư cho thuê cho đau đầu à bác, giá cc tăng không được bao nhiêu mà phát sinh nhiều vấn đề. Mua để ở thì được chứ cho thuê thì thua. Theo em bác cầm 3 tỷ đi đầu tư đất nền, còn cứ thuê cc ở cho sướng chứ tội gì. Vài năm nữa bác quay lại mua cc cũng được.
Hồi tháng 5/2021 mình cũng mua căn chung cư bên Bình thạnh cho thuê. xong dính dịch ko cho thuê dc. Rồi 11/2021 có người trả đc giá mình bán lun. Cho thuê tìm được thuê lâu dài cũng hơi chua. Do mình mua chung cũ nên giá cũng ko tăng dc nhiều, sợ sau này lại xuống giá nên thui bán.

Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
bác bằng tuổi em và cũng có tầm tài chính giống em. Em thì ưu tiên nơi ở trước, cái việc ăn ở là cái chuyện hàng ngày , nên em sẽ ưu tiên mua chung cư để ổn định trước. Còn việc mua đầu tư chỉ làm sau khi mình đã có chỗ ở ổn định.
Tại chổ ở m đang thuê khá ổn á b nên m mới lăn tăn, cc mình thuê cách cơ quan m 500m, cách trường 2 con mình vài bước chân nên rất tiện. Mà giá thuê rẻ á bác, ở đây có nhiều căn cho thuê nếu bị lấy lại nhà thì cũng dễ kiếm căn khác

Hạng B2
22/10/21
271
293
63
44
Săn mảnh đất vườn BP tầm 300-500m vuông (thổ 100 - 200m vuông), khoảng 2 tỷ, cất nhà chòi, cuối tuần về thăm (gần nhà ở quê thì nhờ ng trông coi). Chờ 5 - 10 năm tới, thậm chí lâu hơn đường sá thông thoáng, cao tốc này nọ, sắm con xe vi vu đi SG sáng đi làm, chiều về.
Còn lại để dằn túi, kinnh doanh thêm.

• Like
Reactions: Bảo Bình
Hạng D
8/2/17
1.113
1.714
113
36
Săn mảnh đất vườn BP tầm 300-500m vuông (thổ 100 - 200m vuông), khoảng 2 tỷ, cất nhà chòi, cuối tuần về thăm (gần nhà ở quê thì nhờ ng trông coi). Chờ 5 - 10 năm tới, thậm chí lâu hơn đường sá thông thoáng, cao tốc này nọ, sắm con xe vi vu đi SG sáng đi làm, chiều về.
Còn lại để dằn túi, kinnh doanh thêm.
Cũng khó đó bác, e ở BP, thời gian chạy xe từ BP tới SG có khi còn ít hơn đi từ cửa ngõ miền Đông qua miền Tây hoặc đi trong nội ô SG. SG giờ kẹt xe khủng khiếp quá. Nhớ hơn chục năm trước, hồi còn SV ở SG đâu kẹt dữ vậy. SV học xong ở lại SG làm thì ngày càng đông. Ai cũng như e về lại tỉnh thì đâu góp phần kẹt xe được,kk.

• Like
HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.759
93
Chưa có cái nhà nào thì nên mua 1 cái để ở đã. An cư lạc nghiệp, ổn định đã rồi tính tiếp.
Lời khuyên của tui: Vay một ít và dùng vốn tự có 1 ít (50-50) để mua căn hộ chung cư. Còn ít vốn dành dụm tiếp, đầu tư tiếp để gia tăng. Rồi sẽ đến lúc bạn sẽ thấy mình đủ điều kiện để mua 1 cái nữa, tui đã từng qua giai đoạn giống bạn cách đây gần 20 năm và cho đến giờ tui thấy cách này vẫn đúng với tình hình hiện nay.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Cũng khó đó bác, e ở BP, thời gian chạy xe từ BP tới SG có khi còn ít hơn đi từ cửa ngõ miền Đông qua miền Tây hoặc đi trong nội ô SG. SG giờ kẹt xe khủng khiếp quá. Nhớ hơn chục năm trước, hồi còn SV ở SG đâu kẹt dữ vậy. SV học xong ở lại SG làm thì ngày càng đông. Ai cũng như e về lại tỉnh thì đâu góp phần kẹt xe

Chưa có cái nhà nào thì nên mua 1 cái để ở đã. An cư lạc nghiệp, ổn định đã rồi tính tiếp.
Lời khuyên của tui: Vay một ít và dùng vốn tự có 1 ít (50-50) để mua căn hộ chung cư. Còn ít vốn dành dụm tiếp, đầu tư tiếp để gia tăng. Rồi sẽ đến lúc bạn sẽ thấy mình đủ điều kiện để mua 1 cái nữa, tui đã từng qua giai đoạn giống bạn cách đây gần 20 năm và cho đến giờ tui thấy cách này vẫn đúng với tình hình hiện nay.
Dạ e cảm ơn Bác, vì công việc và trường học 2 bé con em ở quận trung tâm nên giờ nếu muốn mua cc ổn định thì coi như hết tiền đầu tư, mà mua xa thì nhà em bất tiện vì đưa đón con cái hầu như 1 mình em (chồng e đi làm ca). Nếu phương án vay thì chỉ trong phạm vi 1 tỷ thôi ạ, vì vợ chồng em thu nhập ổn định nhưng ko cao

Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
48
Bình Dương
Đất BP vẫn sẽ lên nữa vì các KCN mở mới giờ sẽ tập trung ở đây cả...., đường xá; cao tốc... trong vòng 5 năm nữa sẽ hoàn thiện toàn bộ. Giao thông sẽ tiện thôi. Đầu tư về BP giờ này ko muộn cũng ko sớm, tuy nhiên khó lướt sóng vì hiện tại cậu ko ở đấy. Cậu nhìn Bình Dương 15 năm trước với bây giờ và Bình Phước cũng sẽ như thế....
Phương án 50/50 đi!
- Đầu tư 50% cho nhà or CC ở SG, Tiền thuê CC 8tr thì hơn trả lãi NH khi mua CC rồi mà nhỉ?
- 50% còn lại mua đất BP, Chú ý khu vực và dự án sẽ mua, ăn thua ở chỗ này thôi. Gốc BP thì bày cậu làm gì cho thừa nhỉ?
Có thể xê dịch 6/4 cho nhà ở SG
Chủ yếu bớt ăn bớt tiêu để có động lực trả nợ thôi!
Tổng thu nhập 50tr, có 2 đứa trẻ mà tiền thuê nhà trả là 8tr là hơi nhiều!
Thân!

• Like