Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Em tàu ngầm diễn đàn đã lâu, thấy các bác tư vấn rất nhiệt tình và có tâm nên hôm nay mạnh dạn đăng bài nhờ các bác chỉ giúp. Vợ chồng em 35t đều làm công ăn lương, thu nhập tầm 25tr/tháng, hiện đang thuê chung cư H2 Q4 8tr/tháng (em và 2 đứa nhỏ đều làm và học Q4).

Hiện tại vc em có hơn 3 tỷ đang phân vân nên mua chung cư Goldview (căn 68m2 tầm 3,5ty) hay là tiếp tục thuê nhà và lấy tiền về Bình Phước mua đất (quê em ở Bp). Các bác tư vấn giúp em, chứ e suy nghĩ hoài vẫn chưa quyết được.

Có 3 tỷ nên mua chưng cư hay đầu tư đất nền?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/2/20
1.089
1.448
113
45
Bình phước đang ngon và có sóng, tương lai ổn 3ty thì Bp tha hồ mua lãi chắc chắn tốt hơn CC ở Xì gòn, thuê 8tr thì cứ thuê

Hạng D
26/2/20
1.089
1.448
113
45
đáng lẽ mua từ lâu khoảng 2 năm rồi thì giờ có khi đc 6-8 tỷ thậm chí hơn (ý là cách nay 2 năm cậu chưa đủ 3ty)

• Like
Reactions: Bảo Bình
Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Bình phước đang ngon và có sóng, tương lai ổn 3ty thì Bp tha hồ mua lãi chắc chắn tốt hơn CC ở Xì gòn, thuê 8tr thì cứ thuê
Dạ, chung cư e đang thuê ổn ạ, an ninh, ko tốn phí quản lý, sát trường con em. Nếu mua Goldview thì chắc e cho thuê và vẫn ở đây cho tiện

• Like
Reactions: ngayhe
Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Dạ, chung cư e đang thuê ổn ạ, an ninh, ko tốn phí quản lý, sát trường con em. Nếu mua Goldview thì chắc e cho thuê và vẫn ở đây cho tiện
đáng lẽ mua từ lâu khoảng 2 năm rồi thì giờ có khi đc 6-8 tỷ thậm chí hơn (ý là cách nay 2 năm cậu chưa đủ 3ty)
Dạ vâng, lúc đó em mua nhà ở SG, e mới bán đây thôi, cũng lời nhưng ko đáng kể

Hạng B2
13/9/18
146
246
43
38
Nếu là nguồn tiền mặt thì em khuyên bác mua đất hoặc nhà ở Bình Phước rồi cho thuê lại
em ko rõ đất Bình Phước vì em ko có nhu cầu khu vực này, nếu bác muốn mua giá tốt thì qua khu vực Tây Ninh mà mua, tùy nhu cầu ... nhưng đã mua để dành thì mua đất. ráng kiếm được đất có người thuê lại là tốt nhất, ko được bao nhiêu nhưng nó đem lại cho bác cảm giác tiền của mình ko bị bỏ không.
nếu ko tự tin thì cứ mua gần nhà cho chắc bác ạ, ít cũng có người trông coi
còn nếu bác muốn nguồn thu hàng tháng ổn định thì mua Gold View

Hạng D
8/2/17
1.105
1.702
113
36
Mình cũng bằng tuổi bác, cũng ở Bình Phước. Nhưng về quê từ 12 năm trước, chứ không ở SG nữa. Không biết bạn ở huyện thị nào, chứ ở Bình Phước, giờ Đồng Xoài, Chơn Thành cầm 3 tỉ về không mua nổi nhà phố đâu. Đất vườn thì tăng phi mã luôn, mấy năm trước mỗi năm mình có dư được 1 miếng vườn để đầu tư, chứ hiện tại phải tích lũy 2,3 năm mới mua nổi. Giờ giá mặt bằng chung ở Bình Phước có khi còn đắt hơn bên Đồng Nai nữa.

Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Cái nào cũng có cái hay cái dở nha bác, mua đất thì thường phải vất vả đi xa, mất công sức thời gian hơn, muốn lời nhiều thì thường phải để đó vài năm (hên xui, có khi rất lâu), coi như chôn tiền, không có tiền lãi ngân hàng hay tiền cho thuê chung cư xài hàng tháng, mua chung cư nếu bác kiếm được dự án nào tốt, mới mở bán lần đầu (chưa xây xong) thì mua, sau này vừa cho thuê vừa chờ lên giá rồi bán, không nên mua những chung cư đã lâu (trừ phi mua để ở vì gần chỗ làm ...), vì những chung cư cũ thì cũng đã qua mấy đời sang tay, mua để ở hoặc cho thuê thôi, chứ giá sau này bán thì cũng không lên nhiều nữa. Bác có 3 tỷ, lãi suất ngân hàng cao nhất bây giờ cũng được 7,3% một năm, đầu tư mua đất hay chung cư thì tiền lời phải cao hơn mức này kha khá, còn ngang ngang hay hơn một ít thì thôi cứ gửi ngân hàng mà ngồi rung đùi lấy lãi, chả phải mất công mất sức làm gì.

Hạng C
23/9/20
849
7.161
93
Người làm ăn, nay đc mai mất thì mua đất. Còn ac đang làm cv chuyên môn, thu nhập đều như thế thì mua căn hộ mà ở đi chứ còn gì. Có căn nhà của mình rồi, tự nhiên đầu óc nó thảnh thơi hơn. Cv tiến lên, mối quan hệ họ hàng khách khứa cũng dễ hơn, lúc đó cũng minh mẫn hơn trong đầu tư.