Hạng B2
30/1/09
138
60
28
Cách đây hơn 1 năm , Em đi bảo dưỡng ở Isamco, có hỏi 1 Anh cố vấn kỹ thuật (cũng khá đứng tuổi, chắc kinh nghiệm dữ lắm). Xe triton mới 178Hp có khác gì PS ko, Ảnh nói máy móc và turbo như nhau , khác là nó thay đổi tỉ số truyền.
Em bít có vậy thôi, lót dép hóng típ

Hạng B1
12/7/17
50
78
28
34
Bác @Duonglao ơi, VGT là turbo biến thiên cánh, và mit PS hiện tại ở VN đang dùng bộ turbo thông thường, cánh cứng không thể điều chỉnh được góc nghiêng của cánh bác nhé. Em đang dùng PS D AT 2011 đây. Còn bác nói eVGT của Huyndai ấy, nó là turbo biến thiên cánh được điều khiển bằng mô tơ điện DC, thế hệ trước dùng VGT thì cánh được điều khiển bằng van solenoid nhé. Còn cái Mivec, nó là công nghệ điều khiển trục cam biến thiên, nó liên quan đến động cơ chứ ko liên quan đến cái Turbo. Triton giờ có 3 loại: 1. Triton thường dùng chung máy với PS 136Hp, loại turbo thường. 2. Triton VGT máy giống triton thường nhưng được lắp turbo VGT điều khiển cánh biến thiên. 3. Triton Mivec sử dụng động cơ 2.4 Mivec mới và turbo VGT. Kiến thức của bác sai hoàn toàn đó.
Còn về điều chủ thớt muốn hỏi thì lên được VGT nhưng khi đó phải thay cả ECU và một số thứ liên quan nữa. Còn cục máy thì ko khác gì. Em xem máy triton VGT rồi, y hệt máy PS, khác mỗi turbo.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.280
113
4D56 có 2 dòng:
TD Common rail DI-D (136ps) và VGT Common rail DI-D hi power (178ps)

PSD ở VN đang xài cái TD Common rail 136ps

Triton ở VN hình như đã dùng động cơ VGT Common rail 178ps rồi

4/6/16
363
251
63
34
Rõ ràng bán tải đang tồn tại 3 phiên bản động cơ còn PS hiện chưa có MIVEC nhưng đang ở VGT hay trc VGT thì ko rõ. Em nghĩ chắc chưa có VGT vì đi gần nghe máy nó gõ lớn còn đi gần mấy em Santafe đời cũ thấy máy êm ru. Vote cho Hyunhdai!
Dạ chưa bác ạ. PS chỉ có turbo thường chứ chưa được trang bị VGT. Bởi vậy công suất cực đại của xe nằm ở mức 136 á. (Max speed e lên gần 200, nó mà được lên vgt thì ko biết max speed lên được bao nhiêu nữa hehe)

• Like
Reactions: fiatbinhchanh
4/6/16
363
251
63
34
Cách đây hơn 1 năm , Em đi bảo dưỡng ở Isamco, có hỏi 1 Anh cố vấn kỹ thuật (cũng khá đứng tuổi, chắc kinh nghiệm dữ lắm). Xe triton mới 178Hp có khác gì PS ko, Ảnh nói máy móc và turbo như nhau , khác là nó thay đổi tỉ số truyền.
Em bít có vậy thôi, lót dép hóng típ
E gởi bác 2 tấm hình tham khảo.
Cái này là turbo thường, chưa có VGT
Có bác nào lên Turbo VGT cho pajero sport chưa

Còn đây là cục Turbo có VGT