Hạng C
10/9/07
971
66
28
Số là vợ nó bị tét chụp bụi lap, nên khi tháo ra dầu hộp số củng chảy ra theo, e thấy chảy ra khá nhìu nên yêu cầu thay luôn, thay bằng dầu mobil 10, vì lúc đó chỉ kiếm được cái đó là tốt nhất gần Q.Vủ.

Châm vô chỉ được 3 bình 1 lít, nhưng về đọc lại user manual, thì sách bảo dầu hộp số AT của pre đến 7.2 lít ! Hình như thay dầu hộp số phải dùng đến máy chuyên dụng mới rút hết dầu củ ra được phải không các bác ?

E lo cho vợ quá, không biết thay như vậy có ảnh hưởng gì đến hộp số không, bác nào có thay qua roài cho e xin lời khuyên xem. Không lẻ bi giờ xách xe ra thay lại lần nữa cho chắc ăn [8|] các bác chi giáo giúp e nhé. Có bác nào đã thay dầu hộp số của Pre chưa, cho e hỏi các bác sử dụng dầu nào vậy, bi nhiu lít, đọc trong user manual thì mục dầu hộp số chỉ khuyên nên "I" kiểm tra thui chứ không có thay.

RE: Có bác nào thay dầu hộp số Pre chưa ?

em đã thay rồi và nếu chỉ thay bằng cách cho dầu cũ qua vít như thay dầu máy thì chỉ thay được 3 lít thui...phần dầu còn lại trong "trái bí" thì cần đến máy chuyên dụng bác ạ. Về kỹ thuật thì như vậy không có vấn đề gì...:D

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Thế bác thay bằng dầu loại gì vậy, e nghe bác sỉ nói có nhìu loại lám, bữa đó kẹt quá e thay bằng Mobil không bít có đúng loại không nữa, chỉ sợ hai loại nhớt đánh lộn với nhau gây bọt - gây ảnh hưởng hộp số thoai, lo quá.

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

Bể chụp bụi láp thì chỉ làm văng mỡ bò nuối láp ra ngoài thôi chứ không làm thất thoát dầu hộp số được đâu bác! còn như chuyên gia F1 "kebab" đã giải thích là lượng dầu hộp số cư trú trong "trái bí" khá nhiều nên khi thay sẽ thấy ít hơn trong "manual" lá đúng vì khi ấy mình chỉ thay được lượng dầu đang nằm trong "cạc te" dầu hộp số.

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Trích đoạn: thdwin

Bể chụp bụi láp thì chỉ làm văng mỡ bò nuối láp ra ngoài thôi chứ không làm thất thoát dầu hộp số được đâu bác! ...........

Tại vì đĩa phanh cứng quá không cách nào tháo ra được để thay chụp láp, nên phải tháo nguyên trục láp nối vô lốc hộp số, nên dầu hộp số theo đó chảy ra, sẵn e thay luôn :D

mờ bác Dủng ơi, cho e hỏi lun là 2 loại dầu như vậy có ảnh hưởng hộp số k bác, e cám ơn

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/6/07
236
2
18
53
vdc.com.vn

Chào các bác,
Tiện thể cho em hỏi luôn là xe chạy bao nhiêm km thì phải thay dầu hộp số cho Pre. Rất mong các bác chỉ giáo. Em xin cám ơn.

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

Trích đoạn: Walkalone

Trích đoạn: thdwin

Bể chụp bụi láp thì chỉ làm văng mỡ bò nuối láp ra ngoài thôi chứ không làm thất thoát dầu hộp số được đâu bác! ...........

Tại vì đĩa phanh cứng quá không cách nào tháo ra được để thay chụp láp, nên phải tháo nguyên trục láp nối vô lốc hộp số, nên dầu hộp số theo đó chảy ra, sẵn e thay luôn :D

mờ bác Dủng ơi, cho e hỏi lun là 2 loại dầu như vậy có ảnh hưởng hộp số k bác, e cám ơn

Bác biết nguyên lý để khỏi bị vẽ vời là được rồi, còn chuyên môn "dầu mỡ" thì thôi cứ để cho thợ họ làm cho nhàn cái thân mà còn làm việc khác :D

Còn về dầu hộp số thì bác cũng không phải lo lắng gì, cứ đúng loại có ghi ATF là được, vd như Esso ATF D2 hay Mobil ATF 220.

Hạng B2
13/6/07
236
2
18
53
vdc.com.vn

Cám ơn bác kebab
Bữa trước, em đem xe vào VMC kiểm tra, mấy bác ấy cũng nói như vậy(40k km), nhưng em chưa tin lắm nên hỏi lại các bác đã thay cho chắc.

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Cám ơn các bác, chỉ tại đọc e-raga nhìu quá....nên đâm ra nhìn cái gì củng thấy....sắp bị hư hết. Nhất là đọc mấy bài về dầu hộp số, bác sỉ kê ra quá nhìu loại dầu, nhìu bác cảnh báo về chiện thay dầu không đúng chung loại......mà ra kiếm thì không thấy, kẹt quá quất luôn mobil, đi lòng vòng trong tp chưa thấy gì , nhưng chỉ đi tốc độ cao....không an tâm lám thoai :D

Không bít củng khổ, mờ biết lung tung thì càng khổ hơn :D