Hạng B2
17/7/04
135
0
16
Hà Nội
Chào các bác. Xe em số tự động. Mấy hôm nay chạy đường dài mới thấy bệnh. Khi tốc độ đạt từ 60km/h trở lên, giữ nguyên ga hoặc giảm một chút (Đấy là em cảm nhận là khi vào chỗ gập ghềnh thì chân ga khó giữ nguyên chứ thực tế em không có ý giảm ga) thì xe chuyển về số thấp. (Xe cảm giác giật nhẹ và bị ghì lại). Nếu tăng ga lên thì xe giật nhẹ và chuyển lên số cao. Nếu không tăng ga mà giữ nguyên thì sau khoảng 5 giây xe cũng chuyển lên số cao. Tình hình này xảy thường xuyên khi chạy ở tốc độ từ 60 - 95km/h. Hơn thì em chưa thử. Cá biệt thỉnh thoảng khi chạy ở tốc độ 30-40 cũng thấy chuyển số. Như vậy có phải sắp tiêu rồi không các bác. Có cách nào khắc phục không ạ.
Xe em cũng chạy 10 năm rồi, mới thay dầu hộp số tuần trước.

Hạng B2
12/2/06
173
9
18
HCMc
RE: Có bệnh mới vái tứ phương nhờ các bác giúp đỡ

Lúc trước có như thế không bác? em thấy cũng bình thường thôi mà.Khi xe có quán tính chạy đều đều thì nó chuyển lên số cao cho đỡ hao nhiên liệu,khi giảm ga no chuyển số thấp để thuận tiện cho việc tăng tốc, cứ giữ chân ga mà không tăng tốc thì nó chuyển lên số cao. Chắc không sao đâu.:D:D

Hạng B2
17/7/04
135
0
16
Hà Nội

Trích đoạn: toyo

Lúc trước có như thế không bác? em thấy cũng bình thường thôi mà.Khi xe có quán tính chạy đều đều thì nó chuyển lên số cao cho đỡ hao nhiên liệu,khi giảm ga no chuyển số thấp để thuận tiện cho việc tăng tốc, cứ giữ chân ga mà không tăng tốc thì nó chuyển lên số cao. Chắc không sao đâu.:D:D
Rưng mà cái kiểu giật giật đấy lái xe cứ như người cứ như bị lên đồng bực lắm bác ạ. Trước đâu có thế. Em đi Camry cũng không thấy bị hiện tượng này

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác bảo thợ tháo Các te dầu hộp số, tháo hẳn lọc dầu ra ngòai vệ sinh sạch sẽ đi nhé ! Em nghĩ là lọc dầu số AT của xe bác bị bẩn rồi, áp lực dầu yếu nên hay làm trả số như vậy đó !:)

Hạng B2
12/2/06
173
9
18
HCMc

Dầu hộp số bác mới thay có đúng như tài liệu sử dụng xe khuyến cáo không?:) Có không khí lẫn trong dầu không, nếu có sẽ làm sai lệch áp suất chuẩn (dùng để làm chuẩn cho các áp suất khác căn cứ vào đó mà có thời điểm chuyển số).Đây là ý kiến của em, bác tham khảo thử, có gì không đúng các bác bổ sung nhé.:):)

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

mới thay dầu hộp số tuần trước.
Phù hợp với thời điểm bệnh của xe bác đấy. Bác nên nghe lời của Bác sỹ ngay đi, để lâu dễ tèo hộp số lắm.