Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
8/3/12
16
0
0
Đây cũng là tình huống em đang thắc mắc dù trường hợp em tìm hiểu là hợp đồng góp vốn.
Em đi kiếm nhiều khu mà chủ đất cũng chỉ có hợp đồng này và cứ hứa là xây nhà xong CDT sẽ ra sổ. Trong khi đó báo chí hàng ngày đều nói về tình trạng ngắc ngoải của các CDT. Giả dụ em mua xong sang năm xây xong CDT lăn đùng ra thì em có ra sổ được không?
==> em cũng như bác. Lùng xục khắp Q9 hầu hết các dự án đều là hợp đồng này, ngoại trừ 2-3 dự án sổ đỏ. Chỉ còn cách tìm những dự án đã thành hình, tìm hiểu hình chính tài chính của CDT + tranh thủ làm cái nhà để ra sổ cho an tâm....

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Dụ này là do luật kinh do luật kinh doanh BDS của ta lỏng lẽo mà ra . Như cho phép CDT làm xong phần móng thì đc ký HD bán căn hộ ,khi CDT khai trương bán dự án cho dân thứ cấp thì lại đc NH bu vào hỗ trợ cho vay 70% để mua căn hộ đó theo phương án thanh toán theo tiến độ( thời điểm mà dòng tiền kích cầu quá dư dôi ,NH chỉ lo chạy đầu ra, nên NH chỉ thích cắm đầu cho vay vào các dự án BDS càng to càng thik ). Quay lại vấn đề, tại thời điểm trước khi làm phần móng thì chủ ĐT đã chạy chọt đi cắm cái sổ đỏ mãnh này cho NH( gì gì cũng hốt đc mớ vốn= 70-80% giá TT của miếng đất) với lí do để lấy tiền đầu tư xây nền móng căn hộ .... . Nhưng thực ra trong gđ sốt đất , đa phần số tiền này chủ đt đem đi mua miếng đất thô khác ( để tạo ra 1 vòng đời dự án mới) mà ko lo xây móng xây nhà , tiền xây móng và nhà của dự án này thì lại huy động thứ cấp = 1 hợp đồng góp vốn đầu tư ( ko phải HD mua bán vì chưa làm phần móng) đâm ra vốn trong dự án hiện hữu chỉ là vốn của NH và 1 phần vốn của nhà đt thứ cấp mà ko phải là của chủ đầu tư nữa ,thậm chí với dự án này, chủ đầu tư đã huy động cả 2 bên NH và dân đt thư cấp như đã nói ở trên vượt quá giá vốn của mãnh đất đó ( tức là CDT chưa động thổ xây dựng thì đã lấy đc cả vốn và 1 mớ lãi rồi của dự án này rồi).Bình thường nhà đất chạy re re thì chả sao nhưng đùng 1 phát ,chính sách vĩ mô có vấn đề ,lạm phát tăng cao ,xxx siết dòng vốn ,tăng lãi suất---> thị trường nhà đất lạnh ,những dự án mới nhập đất thô kia ko triển khai đc vì ko có người mua >>> chôn vốn vay của ngân hàng , tiền trả lãi NH thì ko chịu thấu lại là vốn vay ngắn hạn thì nguy cơ đến hạn thành trở nợ xấu, với dự án cũ thì dân đt thứ cấp ko có tiền tiếp tục góp vốn( do ls tăng cao, NH bóp chặt đầu ra...) , tiền NH cho vay với nhà đt thứ cấp ở đây cũng trở thành nợ xấu. Ngân hàng chỉ còn cầm cái sổ đỏ mà ko thu đc tiền vốn về . Còn chủ đầu tư và nhà đầu tư thành con nợ ,lo chạy trả lãi hàng tháng ,nhưng với riêng dự án đã góp vốn này ,chủ đầu tư nó đã hạ cánh an toàn . Nếu chủ đầu tư tuyên bố phá sản do mất khả năng trả nợ NH ,quyền lợi và trách nhiệm về xử lý nợ trong dự án này,bây giờ chỉ còn là giữa nhà đt thứ cấp( là dân đt tụi mình) với ngân hàng mà thôi.
Nên chăng: - Hoàn thiện xong phần thô toàn công trình,CDT mới đc ký hợp đồng mua bán căn hộ?
- Tại thời điểm ký hợp đồng mua bán căn hộ , dự án đó phải chưa bị đem cầm cố ,thế chấp ?
hoặc gì gì nữa???

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
vankhanhktpn nói:
Nên chăng: - Hoàn thiện xong phần thô toàn công trình,CDT mới đc ký hợp đồng mua bán căn hộ?
- Tại thời điểm ký hợp đồng mua bán căn hộ , dự án đó phải chưa bị đem cầm cố ,thế chấp ?
hoặc gì gì nữa???
Vậy khi mua bất kỳ chung cư nào cũng yêu cầu CDT đưa cái sổ đỏ miếng đất mà nó đang xây CC ra , nếu CDT không đưa ra tức là nó đã thế chấp ? Lỡ nó dùng cái phôi giả thì sao ??

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Himlam nói:
vankhanhktpn nói:
hoặc gì gì nữa???
Vậy khi mua bất kỳ chung cư nào cũng yêu cầu CDT đưa cái sổ đỏ miếng đất mà nó đang xây CC ra , nếu CDT không đưa ra tức là nó đã thế chấp ? Lỡ nó dùng cái phôi giả thì sao ??
Đưa hẳn vào điều luật kinh doanh BDS chứ bác? Thèn nào dám làm bậy ?
Như cái đậm đậm đó ,nhà riêng lẻ đã buộc như vậy rồi , tức khi bán là chưa cầm cố thế chấp cho ai ( đang thế chấp thì giải chấp xong mới ký đc công chứng) . Riêng vụ mua bán căn hộ em thấy hơi bị bát nháo ,do luật bị chi phối bởi nhóm lợi ích chăng?.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/8/10
28
2
3
52
Ngân hàng này phải chịu thôi, nợ xấu...quá xấu, mình không nghĩ ngần hàng này không kiểm soát được tiền của mình mà là vì lý do a,b,c nào đó. bên mình cũng vay để đầu tư dự án bất động sản nên mình biết, họ kiểm tra chặc chẽ lắm. Nghị quyết 33 không khuyến khích cấp GCN cho củ đầu tư nhằm cắt gỉảm thủ tục hành chánh nhưng bản chất hạn chế những chuyện thế này diễn ra. tình huống chủ thớt đưa ra hôm nay thật tế đã diễn ra lấu lắm rồi....

Hạng D
30/9/11
2.740
1
38
44
Em nghĩ không có chuyện CĐT thế chấp dự án xong bà con lại thế chấp đc luôn căn hộ để vay tiền đâu ạ. Hệ thống check dư nợ của bank kinh khủng lắm 1 đồng nợ cũng ko lọt đâu ợ... Trừ khi cố tình làm trái...

Status
Không mở trả lời sau này.