Hạng B1
27/10/20
55
72
18
Mình nghĩ người đi xe máy (có mình - đi cả xe máy và oto) nghĩ rằng oto nếu đi trên đường thẳng thì chỉ chạy thẳng, không đánh lái qua lại liên tục như xe máy, nên có thể yên tâm kè kè một bên, hoặc luồng lách giữa khe hở 2 xe, vì nếu oto đánh lái thì cũng trầy oto chứ không phải lỗi mình, nên oto cũng không dám ép. Vì vậy, khi lái oto mình hạn chế để khoảng cách trống giữa 2 oto.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
Các bác có nghĩ người đi xe máy nếu chưa lái ô tô sẽ có cái nhìn về ô tô giống như xe 2 bánh không? Đặc biệt là người chạy xe máy nghĩ rằng xe ô tô cũng nhỏ và nhanh nhạy được như xe máy.

Cái này thì mình không đánh đồng, chủ yếu người chạy ô tô kiểu gì cũng phải chạy cả xe 2 bánh nên có cái nhìn tổng quát, còn nhiều người chạy xe 2 bánh chưa hiểu được xe ô tô sẽ có những cách hiểu sai về xe ô tô. Ví dụ như việc họ nghĩ xe ô tô cũng nhỏ, nhanh lẹ và có thể lấp vào bất kì khoảng trống vào dù là nhỏ nhất như xe máy.

View attachment 2685334
Ảnh: Tung Truong

Một lần mình đang dừng đèn đỏ thì có xe máy phía sau bấm còi ý muốn mình nhường lối giữa xe mình và con lươn giữa đường, chắc là có ý muốn đi lên để dễ rẽ trái. Chuyện sẽ không có gì nếu như bên phía bên phải xe máy đã không đứng chờ đèn hết làn đường và chỉ cách xe mình có một khoảng nhỏ, nếu mình đánh xe qua thì không cẩn thận va quẹt với xe máy dừng bên phải như chơi.

Thế là mình không nhích qua cho họ lên mà đứng im chỗ đó, nhưng họ không biết nên cứ bấm còi inh ỏi Nhìn qua gương thì thấy họ cứ vừa nhấp nhấp lên vừa bấm còi. Được một lúc đèn xanh mình di chuyển họ phóng lên còn nhìn vào xe mình với ánh mắt hình viên đạn :)

Lúc đó mắc cười, chắc họ thấy kế bên xe mình còn khoảng trống mà không chịu tấp qua cho họ lên, phải chi mà xe mình nhỏ như xe máy vừa nhanh, khe nào cũng tấp vào được thì nói làm chi? :)

Nhiều hôm đi đường lớn có làn dành cho xe rẽ trái thì trước vạch dừng đèn đỏ của ô tô sẽ vẽ thêm 1 khoảng cho xe máy lên đó dừng đèn, mình cũng dừng sát con lươn song xe máy phía sau cứ bấm còi liên hồi không ngớt đòi chui vào khe để dọt lên trên đứng, làn bên xe đi thẳng phóng ầm ầm mình nhìn hãi gần chết, mà các anh xe máy cứ bấm còi dục, mình mà lạng qua phát chắc các anh đi thẳng cho đi cặp tai luôn quá.

View attachment 2685335
Ảnh: Tung Truong

Đôi khi vào vòng xoay xe mình cắt ngang mặt xe máy, mình chờ xe phía trước mình đi qua thì mình phóng lẹ cho hướng khác người ta đi, mà xe trước vừa phóng qua đầu xe cái thì người cặp hông xe mình bấm còi liên hồi như kiểu mình đứng chắn lối cả chục phút ấy.

Gặp mấy chú đi xe máy còn đỡ, còn mấy cô mấy chị thì thôi rồi, chắc họ nghĩ xe ô tô nó nhỏ như cái xe máy hay sao á? Hoặc các chị ấy nghĩ tài xế ngồi sau vô lăng có phép thần thông khi các chị bấm còi xin đường cái là mình dịch xe ra đường để chừa lối cho các chị đi?

Với chiếc xe máy nặng trăm ký thì khi di chuyển nó cũng sẽ nhanh gọn hơn là chiếc xe ô tô hơn cả tấn ì ạch, không thể đòi hỏi chiếc xe hơn cả tấn muốn là tránh ra nhường lối cho ngay được. Bấm còi cái mà tôi đánh vô lăng nhường phát một như xe máy thì làm gì có chuyện mà nói.
Chỉ có khi nào đi 2b cầm vô lăng 4b thì mới thấy sinh mạng 2b mong manh như sợi chỉ trên đường, chả biết đứt lúc nào...

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Hơn nhau ở ý thức thôi. Xe nào cũng thế. Mình vô hẻm, xe máy đậu 2 chiếc đưa đuôi xe xe mình chạy cụp gương nhích từng chút. Mà thằng chủ xe máy đứng đó nhìn, chán toàn tập nghĩ chắc nó ko biết đi xe hơi thế nào đâu nên thui kệ haha. Giờ ra đường nhịn chút cho nó lành. Như ông 60 tuổi đi đón con đón cháu gì đó, chạy sai làn dân quân nhắc nhở thế là cầm dao đâm luôn. Đi 1 mạng người. hic

Hạng D
8/4/12
2.366
7.456
113
Người đi xe máy mà chưa từng đi oto, họ không biết tầm nhìn, khả năng xoay sở của oto thế nào nên có thể thông cảm cho họ, trừ những trường hợp quá bức xúc mà các bác có thể gặp hàng ngày. Việc này khó có thể cải thiện một sớm 1 chiều được, phụ thuộc vào môi trường sống, sự giáo dục của gia đình, nhà trường và cả hạ tầng giao thông, vân vân, mây mây. Còn ngược lại, người đi oto nhưng vẫn đi theo kiểu xe máy cũng không phải là ít, đây mới là điều đáng nói hơn cả. Nhiều bác cứ kẹt xe là chui qua làn xe máy, xe máy hết chổ đi và phải phi lên lề, chưa kể nhiều bác còn phi cả sang làn đối diện đang trống, rồi sang làn vẫn theo kiểu xe máy, chẳng thèm xi nhan gì cả làm nhiều lúc em đạp thắng chúi lụi vì cái mông ổng sát đầu em luôn :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
21/12/19
528
1.463
93
40
Người đi xe máy không biết thì đã đành rồi. Có 1 số tài 4 bánh không hiểu nghĩ cái gì trong đầu luôn. Buổi chiều giờ cao điểm Huỳnh Tấn Phát, Nguyễn Tất Thành nó đông khiếp, chạy được 30km/h là hạnh phúc lắm rồi mà cứ bóp còi đá đèn đòi vượt đòi chạy nhanh hơn.

• Like
Reactions: trungMU
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Câu chuyện không có hồi kết. Em lái xe vào trong hẻm nhà em, thì ng xung quanh nhìn như căm thù chiếc xe hơi lăm. do hẻm 4m nhưng ngta để bàn ghế lấn chiếm hết nữa con hẻm. haizzz
Kệ nó bác. E cứ đè kèn mà qua thôi. Nó có thù có rủa thì cũng đâu có làm dc j.

Tập Lái
5/4/22
34
33
18
Kệ nó bác. E cứ đè kèn mà qua thôi. Nó có thù có rủa thì cũng đâu có làm dc j.
ngta dựng xe đầy ra đường hẻm, thấy xe hơi họ còn ko dắt gọn vào. mình phải tự xuống đắt xe gọn vào thì mới chạy xe vào dc. tức lắm bác.

Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Nói về ý thức thì có cả ngàn câu chuyện để bức xúc các bác ơi. Nhiều lúc đi tới một cái bãi xe nào đó, nhìn cách mấy cha mấy mẹ để cái xe máy mà chỉ muốn đạp mấy đạp cho đỡ tức. Dựng cái xe máy cho ngay ngắn còn méo biết dựng thì bác cứ đòi hỏi người ta ý thức mấy chuyện cao siêu làm gì ... Họ chỉ biết làm sao giải quyết được ngay nhu cầu trước mắt của họ thôi.

• Like
Reactions: Tuandta and Perenco