Hạng D
24/7/12
4.196
13.303
113
Không trách bác lăn tăn vì có nhìu lựa chọn, em Mazda 2 thì vẫn có nhiều người chọn mua hơn Swift, thui bác mần em Swift cho rồi , he he.....

Hạng B2
10/11/11
310
4
18
Vào trang Suzuki VN, em không thấy Swift có cái ABS là sao??? máy thì chỉ có 94 hp, số 4 cấp giá 600m ?????
FF thì đã có ESP (không biết bác chủ hiểu gì về ESP không?), bác xem thông tin thị trường thế giới thì biết tại sao giờ FFi là vô đối trong tầm (FFi VN cũng là One Ford đó bác)

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/6/13
959
13
18
xin hỏi bác Vinh liệu động cơ Ecoboost cho chú Ford Fiesta liệu cuối năm về VN không bác, Ford VN luôn tự hào là one ford => em thì dốt tiếng anh nhưng theo em hiểu là chỉ có 1 loại thì phải nhỉ => không phân biệt chủng tộc, màu da, tôn giáo, ngôn ngữ => giống như bảng tuyên ngôn độc lập của nước Mỹ => mọi người đều có nhân quyền như nhau nhỉ
=> Ngay cả Ford VN và Ford Thái Lan đã có sự khác biệt chứ đừng nói đến sự khác biệt vượt đại tây dương qua bên mẽo.
=> Đây là lời góp ý chân thành của em => đề nghị bác chủ Ford cho ý kiến và giải thích thêm về chiến lược one ford của chú này.
=> Tuy em cũng mua ford focus nhưng ngậm ngùi cay đắng vì bị cắt mất cái màn hình LCD chẳng đáng bao nhiêu tiền và chức năng cruise control...

Hạng B2
10/11/11
310
4
18
@ bác rongconvt : theo thông tin FordVN sẽ mang Ford Fiesta động cơ Ecoboost về vào cuối năm, nhưng có đúng kế hoạch không ngay cả hãng Ford cũng không dám "hứa" (như GM nói tháng 8.2012 sẽ có NewSpart tự động nhưng sang 2013 mới có do nhiều nguyên nhân, em dự là các hãng xem xét chính sách thuế của nước ta ??!!))
về One Ford thì bác cứ yên tâm, xe nào thuộc dạng One Ford thì như nhau thôi, theo thông tin em biết thì trên khoảng 80% (khung sườn, động cơ, hop số, ABS,ESP... những bộ phận chính), còn các option thì có chút thay đổi để giảm giá thành theo từng mức thuế nhập của từng nước, hoặc trang bị do các nhà cung cấp gần khu vực nhưng đảm bảo chất lượng của Ford. Như động cơ của NewRanger(máy dầu), NewFocus tại VN dù không là Ecoboost nhưng vẫn dược bán ở Âu Mỹ, Ecoboost bên đó cũng là "option" tùy chọn mà bác, đâu phải ai mua Ford đều chọn Ecoboost (khác chăng chỉ là dung tích động cơ cho phù hop từng địa hình giao thông bản xứ mà thôi). Và cái LCD trên FF bên Mỹ cũng không sản xuất tại Mỹ đâu bác.
Nếu em nói sai gì thì xin các seo Ford khác góp ý... thân !

Hạng C
27/6/13
959
13
18
NhanVinh_FordGM nói:
@ bác rongconvt : theo thông tin FordVN sẽ mang Ford Fiesta động cơ Ecoboost về vào cuối năm, nhưng có đúng kế hoạch không ngay cả hãng Ford cũng không dám "hứa" (như GM nói tháng 8.2012 sẽ có NewSpart tự động nhưng sang 2013 mới có do nhiều nguyên nhân, em dự là các hãng xem xét chính sách thuế của nước ta ??!!))
về One Ford thì bác cứ yên tâm, xe nào thuộc dạng One Ford thì như nhau thôi, theo thông tin em biết thì trên khoảng 80% (khung sườn, động cơ, hop số, ABS,ESP... những bộ phận chính), còn các option thì có chút thay đổi để giảm giá thành theo từng mức thuế nhập của từng nước, hoặc trang bị do các nhà cung cấp gần khu vực nhưng đảm bảo chất lượng của Ford. Như động cơ của NewRanger(máy dầu), NewFocus dù không là Ecoboost nhưng vẫn dược bán ở Âu Mỹ, Ecoboost bên đó cũng là "option" tùy chọn mà bác, đâu phải ai mua Ford đều chọn Ecoboost (khác chăng chỉ là dung tích động cơ cho phù hop từng địa hình giao thông bản xứ mà thôi). Và cái LCD trên FF bên Mỹ cũng không sản xuất tại Mỹ đâu bác.
Phải chăng Ford Fiesta động cơ Ecoboost cũng chỉ là Optional bên Mẽo => Bác có thể trả lời giúp em được không???

Hạng B2
10/11/11
310
4
18
@
rongconvt nói:
NhanVinh_FordGM nói:
về One Ford thì bác cứ yên tâm, xe nào thuộc dạng One Ford thì như nhau thôi, theo thông tin em biết thì trên khoảng 80% (khung sườn, động cơ, hop số, ABS,ESP... những bộ phận chính), còn các option thì có chút thay đổi để giảm giá thành theo từng mức thuế nhập của từng nước, hoặc trang bị do các nhà cung cấp gần khu vực nhưng đảm bảo chất lượng của Ford. Như động cơ của NewRanger(máy dầu), NewFocus dù không là Ecoboost nhưng vẫn dược bán ở Âu Mỹ, Ecoboost bên đó cũng là "option" tùy chọn mà bác, đâu phải ai mua Ford đều chọn Ecoboost (khác chăng chỉ là dung tích động cơ cho phù hop từng địa hình giao thông bản xứ mà thôi). Và cái LCD trên FF bên Mỹ cũng không sản xuất tại Mỹ đâu bác.
Phải chăng Ford Fiesta động cơ Ecoboost cũng chỉ là Optional bên Mẽo => Bác có thể trả lời giúp em được không???
Bác xem trang này đi:
http://www.ford.com/cars/fiesta/specifications/
Fiesta bên Mỹ không khác lắm so với ta, chỉ là có thêm động cơ Ecoboost (như F150, Focus) để cho khách chọn lựa, cũng như động cơ dầu (trên các xe gia đình) tiết kiệm nhiên liệu hơn nhưng giá thành cao hơn, chỉ những người đi nhiều (quãng đường dài số km cao, hay đi từ 3 năm trở lên ở Mỹ) thì chọn máy dầu (Ecoboost) có lợi hơn do tiết kiệm, nhưng nếu đi ít: do giá thành động cơ 2 loại này cao thì không kinh tế... do đó bên Tây không phải ai cũng mua Ecoboost hay máy dầu trên xe gia đình cả bác àh!

Hạng B2
7/5/13
161
37
28
NhanVinh_FordGM nói:
Vào trang Suzuki VN, em không thấy Swift có cái ABS là sao??? máy thì chỉ có 94 hp, số 4 cấp giá 600m ?????
FF thì đã có ESP (không biết bác chủ hiểu gì về ESP không?), bác xem thông tin thị trường thế giới thì biết tại sao giờ FFi là vô đối trong tầm (FFi VN cũng là One Ford đó bác)

Không bác ơi :) em là người mới tìm mua xe, kiến thức hạn hẹp nên mới lên đây tìm pro hỏi hang. Em đọc 2 bác bàn tán ABS APS gì gì em bó tay, google tí thì em có hiểu cái đó kiểu như hệ thống điện tử hỗ trợ người lái phải không ạ ? Theo như ý bác là em nên chọn Fiesta vì nó có cài này phải không ? Cái này gắn thêm vào mấy xe khác được mà phải không bác :D

Vì em cũng thích Fiesta, nhưng mà em thích là thích độ dàn ngoài với cái đồ chơi thui, còn cảm giác thì em có vẻ thiên về Swift nhất. I20 với Mazda 2 em có ngồi thử qua, cảm giác không thích lắm vì có vẻ khá chật.

Ecoboost , rồi F150 gì đó là em bó tay rồi đó ... :(

Theo em đọc sơ qua thì hình như xe ở US ở Nhật nói chung nước ngoài về VN có thay đổi nhiều bác nhỉ ?

Vậy Fiesta có phải là nhập hông ? Swift Yaris I20 Mazda 2 nhập luôn hay là sx ở VN :D.

Hạng B2
10/11/11
310
4
18
yeu_xe_hoi nói:
NhanVinh_FordGM nói:

Không bác ơi :) em là người mới tìm mua xe, kiến thức hạn hẹp nên mới lên đây tìm pro hỏi hang. Em đọc 2 bác bàn tán ABS APS gì gì em bó tay, google tí thì em có hiểu cái đó kiểu như hệ thống điện tử hỗ trợ người lái phải không ạ ? Theo như ý bác là em nên chọn Fiesta vì nó có cài này phải không ? Cái này gắn thêm vào mấy xe khác được mà phải không bác :D

Vì em cũng thích Fiesta, nhưng mà em thích là thích độ dàn ngoài với cái đồ chơi thui, còn cảm giác thì em có vẻ thiên về Swift nhất. I20 với Mazda 2 em có ngồi thử qua, cảm giác không thích lắm vì có vẻ khá chật.

Ecoboost , rồi F150 gì đó là em bó tay rồi đó ... :(

Theo em đọc sơ qua thì hình như xe ở US ở Nhật nói chung nước ngoài về VN có thay đổi nhiều bác nhỉ ?

Vậy Fiesta có phải là nhập hông ? Swift Yaris I20 Mazda 2 nhập luôn hay là sx ở VN :D.
Có thật là bác không biết về ABS,ESP ??!! vậy bác nên tìm hiểu thêm về xe có trang bị ABS-ESP và xe không có (trên Yuotube có nhiều bài so sánh lắm), nói tóm lại 1 xe có ABS thì quãng đường thắng sẽ ngắn hơn và Không có hiện tượng trượt và xoay vòng mất kiểm soát lái, còn không có ABS thì quãng đường thắng xa hơn và dễ trượt và xoay vòng. ESP thì tính năng cao hơn: vẫn là tốc độ đó , vào 1 cua gắt (nhất là trời mưa mặt đường ướt) nếu có ESP thì sẽ dễ dàng vào cua, còn không thì rất dễ mất lái và ra khỏi mặt đường... và ABS và ESP nếu không có thì không thể thêm vào đâu...
Bác nói "còn cảm giác thì em có vẻ thiên về Swift" cảm giác ngồi rộng hơn, chứ không cho "cám giác lái" tốt hơn đâu bác ! cám giác lái FFi chắc thực đầm cho cảm giác an toàn khi chạy vận tốc cao... hop số 6 cấp kép mượt hơn bác àh.
Fiesta là nhập linh kiện và ráp ở VN (giờ thì tay nghề thợ Việt cũng như các thợ Thái Lan, vấn đề là linh kiện có tốt không thôi)
Bác có thể tin em... vì em không phải seo nhà Ford !

Tập Lái
5/8/13
6
0
0
Chào Anh Chị Em ^^
Trung tâm dạy nghề lái xe THÀNH CÔNG
Nhận Đào tạo các hạng A1 - B2 - C.
Khai giảng khóa hè B2 (15/07 - 15/08/2013) giảm 1.000.000 đồng
Văn Phòng ghi danh: 582 Đường 3/2 P.14 Q.11
Hottline: 090.6996.737 (Dũ VInh)

Hạng D
15/5/13
1.556
8.992
113
37
Hàn vừa rẻ, bền vừa đủ, rất đẹp. thử i30, accent hay elantra coi, dư tiền nữa thì i40. e thấy bi h hàng hóa Hàn đang thôn tín thị trường rồi. ổ cứng samsung, đầu dvd lg, màn hình lg, điện thoại samsung, tivi lg: là những thứ nhà đang xài. sắp tới là xe huyndai.