Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Hóng các bác cao nhân vào chỉ giáo, trường hợp này có nên mua ko? Em thích 1 miếng đất ở quận 9, giá cả và vị trí hợp lý, đất dự án đax có sổ đor toàn khu, phân lô và đầu tư hạ tầng cơ bản, nhưng chủ đầu tư thế chấp sổ đỏ toàn khu vào bank, bank ký cam kết 3 bên thống nhất cho bán và hỗ trợ giải chấp sau này khi xây nhà hoàn công và ra sổ cá nhân, tiền thanh toán vào bank để trừ nợ vay, bank này cho vay luôn để mua đất và cam kết không bán cho người khác, như vậy có neen mua ko? Trường hợp chủ đầu tư phá sản chẳng hạn, thì lô đất sẽ thế nào, có ra đuoc sổ cho em ko? Mong các bác cho ý kiến (đừng nói em phải mau đất đã có sổ nhé, vì vị trí và giá cả sẽ khác:3dtanghoa:À, em tính mua 1 lô trong khu, chư ko phải toàn khu các bác nhé

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.636
21.134
113
Lợi nhuận cao thường đi kèm với rủi ro lớn.
đã chấp nhận canh bạc rủi ro thì phải lường trước mọi hậu quả.

quợn chín nếu nghiên cứu kỷ, biết chọn lựa và may mắn thì vẫn có chổ có thể lợi nhuận cao mà an toàn hơn kiểu trên bác chủ àh.

• Like
Reactions: haibao
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Đất đã thế chấp cho ngân hàng thì xem như ko còn của CĐT. Đã vậy hợp đồng 3 bên có ngân hàng này và trả tiền vào tk của ngân hàng này thì bác cứ quất mạnh vào.

Em nghĩ món vay này là nợ xấu cmnr. Thằng CĐT xem như phá sản rồi còn gì nữa, muốn bán nhưng kẹt thằng NH. Thằng ngân hàng ko có chức năng kinh doanh BĐS nên nó giữ thằng CĐT lại để ký bán. Giờ 2 thằng đó phải song hành để giải quyết cục nợ xấu này.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Như hôm trước em đã nói:
1. Dự án này có được phép bán chưa? (Theo luật KD BDS: đã xong CSHT, đã có ký kết hợp đồng hợp tác giữa CĐT với ngân hàng về việc bảo lãnh tài chính cho người mua)
2. Bác xem kỹ hợp đồng.
3. Ngân hàng phát chứng thư bảo lãnh (theo luật KD BDS) cho bác.
4. Bác mua trả tiền vào tk trên hợp đồng và thực hiện đúng hợp đồng.

Nếu đạt các điều cơ bản trên thì bác cứ mua.

• Like
Hạng D
24/4/15
1.334
6.073
113
Hóng các bác cao nhân vào chỉ giáo, trường hợp này có nên mua ko? Em thích 1 miếng đất ở quận 9, giá cả và vị trí hợp lý, đất dự án đax có sổ đor toàn khu, phân lô và đầu tư hạ tầng cơ bản, nhưng chủ đầu tư thế chấp sổ đỏ toàn khu vào bank, bank ký cam kết 3 bên thống nhất cho bán và hỗ trợ giải chấp sau này khi xây nhà hoàn công và ra sổ cá nhân, tiền thanh toán vào bank để trừ nợ vay, bank này cho vay luôn để mua đất và cam kết không bán cho người khác, như vậy có neen mua ko? Trường hợp chủ đầu tư phá sản chẳng hạn, thì lô đất sẽ thế nào, có ra đuoc sổ cho em ko? Mong các bác cho ý kiến (đừng nói em phải mau đất đã có sổ nhé, vì vị trí và giá cả sẽ khác:3dtanghoa:À, em tính mua 1 lô trong khu, chư ko phải toàn khu các bác nhé
Kiểu này chắc mấy dự án phân lô bán nền nhỏ lẻ bên Q9 hả Bác? Chứ những dự án hiện hữu lâu thì đậu còn tình trạng này nữa ah.

Hạng F
2/3/14
12.226
128.052
113
Chủ đầu tư phá sản sao mà ra sổ đuợc. Lúc đó bank nó sẽ là chủ sở hữu và tìm chủ đầu tư mới (nếu tìm được), làm các thủ tục xong mới ra sổ được.

Nếu cái sổ quan trọng với bác thì không nên mua còn nếu cái sổ không quan trọng lắm, bác xây nhà để ở, bán uỷ quyền, vv... thì có thể xem xét tiếp.

• Like
Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Kiểu này chắc mấy dự án phân lô bán nền nhỏ lẻ bên Q9 hả Bác? Chứ những dự án hiện hữu lâu thì đậu còn tình trạng này nữa ah.
Dự án lâu rồi bác à, thế chấp năm 2010, mở bán 2013, nay mua lại thứ cấp

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Đất đã thế chấp cho ngân hàng thì xem như ko còn của CĐT. Đã vậy hợp đồng 3 bên có ngân hàng này và trả tiền vào tk của ngân hàng này thì bác cứ quất mạnh vào.

Em nghĩ món vay này là nợ xấu cmnr. Thằng CĐT xem như phá sản rồi còn gì nữa, muốn bán nhưng kẹt thằng NH. Thằng ngân hàng ko có chức năng kinh doanh BĐS nên nó giữ thằng CĐT lại để ký bán. Giờ 2 thằng đó phải song hành để giải quyết cục nợ xấu này.
E cũng nghĩ như bác. Nhưng như e nói, sau này ko biết thằng CĐT ra sao, còn lại thằng ngân hàng với em thì có giải quyết được không?

Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Như hôm trước em đã nói:
1. Dự án này có được phép bán chưa? (Theo luật KD BDS: đã xong CSHT, đã có ký kết hợp đồng hợp tác giữa CĐT với ngân hàng về việc bảo lãnh tài chính cho người mua)
2. Bác xem kỹ hợp đồng.
3. Ngân hàng phát chứng thư bảo lãnh (theo luật KD BDS) cho bác.
4. Bác mua trả tiền vào tk trên hợp đồng và thực hiện đúng hợp đồng.

Nếu đạt các điều cơ bản trên thì bác cứ mua.
Nó là dự án xây nhà mới ra sổ, hiện nay là Hợp đongf mua bán nhà ở hình thành trong tương lai thôi bác (trong hợp đồng chỉ thể hiện giá bán đất, còn móng nhà để trống thỏa thuận sau, nên chua ra công chứng được)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
27/11/13
90
156
33
Chủ đầu tư phá sản sao mà ra sổ đuợc. Lúc đó bank nó sẽ là chủ sở hữu và tìm chủ đầu tư mới (nếu tìm được), làm các thủ tục xong mới ra sổ được.

Nếu cái sổ quan trọng với bác thì không nên mua còn nếu cái sổ không quan trọng lắm, bác xây nhà để ở, bán uỷ quyền, vv... thì có thể xem xét tiếp.
E ko quan trọng cái sổ lắm, quan trọng là sau này làm nhà hoặc cần thiết sang nhượng thì có phiền phức lắm ko thôi, nếu làm thêm ít thủ tục và chi phí thì chấp nhận, vì như em đax nói về vị trí, giá...

Status
Không mở trả lời sau này.