Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Em cũng đang làm theo cách này, hiện giờ thì thấy ổn vì em chưa có con cái, chỉ bất lợi là nếu chủ nhà bán nhà thì phải dọn đi chỗ khác hơi cực một tí thôi, bù lại thì đc thoải mái chọn chung cư mà ở vì hiện giờ cc trống rất nhiều. Ở một chỗ tầm 2-3 năm thấy chán chán thì lại đổi sang cc mới ở. Nhà em cho thuê đc 8tr, nhảy lên cc thuê hết 14tr, bù 6tr/tháng nhưng tiết kiệm được khối thời gian di chuyển, về sớm tranh thủ hú hí với vợ, ở gần trung tâm nên ăn chơi nhảy múa với bạn bè cũng tiện, alo cái có mặt ngay. Trước mắt em thấy vậy còn sau này thì ko biết

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Cách làm của bác chỉ nên thực hiện nếu có những yếu tố sau:
  1. BDS tại chỗ làm việc tiềm năng đầu không không cao, hoặc đã quá cao so với tài chính của bác.
  2. Tìm được khu vực có BĐS có tiềm năng tốt hơn nơi bác đang làm việc.
  3. Giá trị chênh lệch giữa chi phí sinh hoạt (nhà thuê, tiền đi lại) thấp hơn đáng kể so với tỷ suất sinh lời từ BĐS.
Mình cũng đang ở nhà bên Q9 mà đi làm bên Q7. Mỗi ngày cả đi về cũng gần 30km. Được cái là đường đi không quá kẹt xe, mỗi ngày chỉ mất chừng nửa tiếng là tới nơi làm. So với việc đầu tư BĐS bên Q7 vừa đắt đỏ lại cạnh tranh cao, mua nhà đất bên Q9 cũng dễ dàng và có tiềm năng hơn.

• Like
Reactions: Bovit and frank0302
Hạng F
12/10/16
7.511
6.363
113
Vậy bác bán chung cư đang ở, nhắm xem đủ mua chung cư gần ko. Tầm 2-3 tỷ, mua chung cư cũ gần trung tâm cũng có, diện tích nhỏ. Chứ bác làm vậy ko khả thi, trừ khi bác mua được nhà mà địa tô cover dc tiền thuê. Chứ kiểu này ko ổn!
Địa tô là gì anh ấy êy

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Phê gì, tân phú chạy vào khu bàu cát, chạy qua khu chợ bà hoa, chui hẻm là ra ngay cái trường học gì gần ngã tư bảy hiền rồi, quẹo phát nữa ra bờ kênh
nghe bác kể đường đi thôi mình đã thấy phê rồi! Mấy đường bác chỉ mình bik hết đó, nhưng nói thật sáng 8h và chiều 5h thì là cực hình! Cỡ nào cũng kẹt, từ Q1 về đế Tây Thạnh chắc phải hơn 1 tiếng.

• Like
Reactions: fireprince
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Địa tô là gì anh ấy êy
"Địa tô là phần sản phẩm thặng dư mà những người sản xuất nông nghiệp tạo ra và nộp cho người chủ sở hữu ruộng đất."

Định nghĩa trên google nè bác.

Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Em cũng đang làm theo cách này, hiện giờ thì thấy ổn vì em chưa có con cái, chỉ bất lợi là nếu chủ nhà bán nhà thì phải dọn đi chỗ khác hơi cực một tí thôi, bù lại thì đc thoải mái chọn chung cư mà ở vì hiện giờ cc trống rất nhiều. Ở một chỗ tầm 2-3 năm thấy chán chán thì lại đổi sang cc mới ở. Nhà em cho thuê đc 8tr, nhảy lên cc thuê hết 14tr, bù 6tr/tháng nhưng tiết kiệm được khối thời gian di chuyển, về sớm tranh thủ hú hí với vợ, ở gần trung tâm nên ăn chơi nhảy múa với bạn bè cũng tiện, alo cái có mặt ngay. Trước mắt em thấy vậy còn sau này thì ko biết
Bác có thể chia sẻ thêm nhà bác mua ở đâu và đang thuê ở đâu không ? Cảm ơn.

ldl confirmed
Hạng B2
20/3/19
116
238
43
36
Nhà hiện giờ e tính để cho mẹ với cháu của em ở nên tính không bán. Tài chính mua căn mới tầm 2 tỷ nên cũng ít lựa chọn. Cảm ơn bác.
Nếu tài chính hiện h bạn có 2 tỷ (2 tỷ là 2 tỷ chứ ko phải từ 2-3 tỷ như sale hay tư vấn) mà muốn mua chung cư q2 thì chỉ có thể mua căn 1 PN, ở xa ví dụ như Cát Lái hoặc giáp Q9.
Việc mua nhà hay chung cư thì tùy theo mục tiêu,quan điểm sống của bạn thôi - Cái này quan trọng nhất. VD bạn là tuýp người coi trọng yếu tố lâu dài, đầu tư hơn hay thích tiện lợi trước mắt hơn. Mỗi người ý kiến khác nhau là do quan điểm sống, hoàn cảnh khác nhau.
Ví dụ quan điểm bạn là trọng yếu tố lâu dài thì chọn mua nhà đất. Những vấn đề khác tìm cách khắc phục, VD: con cái học hành thì bố trí học trên tuyến đường bạn đi làm gần trung tâm (bằng như bạn mua chung cư)...
Chịu khó đi xa thêm 3-4km nữa chọn ở Phú Hữu hoặc Nhà Bè giá trị đất+ nhà khoảng 3ty.Vay thêm 1 tỷ. Cho thuê căn cc cũ lấy tiền phụ tiền ngân hàng. Mẹ và cháu qua ở cùng vì nếu nhà phố giá đó thì có từ 2-3 phòng ngủ bố trí riêng đc. Mạnh dạn vay và tích góp trả trước dần dần. Vài năm trả xong bạn sở hữu đc căn nhà phố giá trị lúc đó khác hiện tại.
Còn nếu thích thoải mái cho hiện tại thì phải mua chung cư tầm 3-3.5ty thì mới gọi là tạm thoải mái gần trung tâm, sang chảnh 1 tý.
Nếu với 2 ty vẫn muốn có chung cư ở ngay mà muốn có đất thì vẫn có 1 cách, đó là dành 1.3-1.5 tỷ mua chung cư NOXH quận 9 (vị trí xa hơn vài km so với chung cư 2 tỷ quận 2 tôi nói ở trên). Còn 5-600tr thì về BR-VT hoặc Long An kiếm miếng đất mua để đó.

• Like
Reactions: frank0302