Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Chào các bác,
Em đang có thắc mắc như tiêu đề ạ: "Có nên mua nhà ở xa rồi cho thuê, sau đó đi thuê chung cư gần chỗ làm"
Em thấy cái này có cái lợi là:
  • Nếu công việc thay đổi thì có thể dễ dàng đổi chỗ ở cho thuận tiện
  • Không bị quá nhiều áp lực khi phải mua chung cư gần trung tâm (chỉ tốn tiền bù giữa cho thuê nhà và đi thuê)
  • Giá nhà tăng nhiều trong dài hạn trong khi chung cư tăng ít
  • Tận hưởng được các dịch vụ ở gần trung tâm
  • Có nhiều thời gian cho gia đình
Bất lợi:
  • Con cái không được học trường công (em ko rõ trường công ở SG có tốt hơn trường tư không nữa). Em có hộ khẩu SG rồi nhưng ko cho con học theo HK được.
  • Sẽ không sắm nhiều đồ xịn vì cảm giác không phải căn nhà của mình.
Còn nhiều ưu/khuyết điểm khác nhờ các bác bổ sung giúp. Em cảm ơn.
P/s: Tài chính em có 2 tỷ thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Chi khổ vậy? Đời người thì phải an cư mới lập nghiệp.
Anh ít tiền thì anh mua chung cư gần trung tâm, để mấy đứa nhỏ đi học gần, đi làm gần, anh sống thoải mái.

Đời được cái này mất cái kia, anh đòi cả 2 ở đâu ra. Chưa kể mua nhà ở xa thì tiền địa tô chưa chắc đủ tiền a thuê chung cư. Anh an tâm là trong 5 năm nữa giá nhà đất và căn hộ tăng cũng xem xem nhau thôi, ko chênh lệch mấy đâu trừ khi a mua đất nền!

Tâm lý phải gồng gánh tiền thuê thì thôi anh làm 1 căn hộ trong tầm tiền, vay 1 ít cũng dc. Dù sao ổn định cho cả gia đình. Sau này dư dả đầu tư thêm. Sống chi khổ dữ vậy anh?!

Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Chi khổ vậy? Đời người thì phải an cư mới lập nghiệp.
Anh ít tiền thì anh mua chung cư gần trung tâm, để mấy đứa nhỏ đi học gần, đi làm gần, anh sống thoải mái.

Đời được cái này mất cái kia, anh đòi cả 2 ở đâu ra. Chưa kể mua nhà ở xa thì tiền địa tô chưa chắc đủ tiền a thuê chung cư. Anh an tâm là trong 5 năm nữa giá nhà đất và căn hộ tăng cũng xem xem nhau thôi, ko chênh lệch mấy đâu trừ khi a mua đất nền!

Tâm lý phải gồng gánh tiền thuê thì thôi anh làm 1 căn hộ trong tầm tiền, vay 1 ít cũng dc. Dù sao ổn định cho cả gia đình. Sau này dư dả đầu tư thêm. Sống chi khổ dữ vậy anh?!
Dạ em có chung cư rồi mà nó ở xa. Giờ mua chung cư ở gần thì cũng 3-4 tỷ. Hơi đuối anh ơi. Giờ e muốn tiết kiệm mua căn nữa nên lăn tăn chỗ đó.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Dạ em có chung cư rồi mà nó ở xa. Giờ mua chung cư ở gần thì cũng 3-4 tỷ. Hơi đuối anh ơi. Giờ e muốn tiết kiệm mua căn nữa nên lăn tăn chỗ đó.
Vậy bác bán chung cư đang ở, nhắm xem đủ mua chung cư gần ko. Tầm 2-3 tỷ, mua chung cư cũ gần trung tâm cũng có, diện tích nhỏ. Chứ bác làm vậy ko khả thi, trừ khi bác mua được nhà mà địa tô cover dc tiền thuê. Chứ kiểu này ko ổn!

Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Vậy bác bán chung cư đang ở, nhắm xem đủ mua chung cư gần ko. Tầm 2-3 tỷ, mua chung cư cũ gần trung tâm cũng có, diện tích nhỏ. Chứ bác làm vậy ko khả thi, trừ khi bác mua được nhà mà địa tô cover dc tiền thuê. Chứ kiểu này ko ổn!
Nhà hiện giờ e tính để cho mẹ với cháu của em ở nên tính không bán. Tài chính mua căn mới tầm 2 tỷ nên cũng ít lựa chọn. Cảm ơn bác.

• Like
Reactions: pzeloch
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Nhà hiện giờ e tính để cho mẹ với cháu của em ở nên tính không bán. Tài chính mua căn mới tầm 2 tỷ nên cũng ít lựa chọn. Cảm ơn bác.
Không bik bác đi làm quận mấy, vòng vòng 2 tỷ thì bên Q2 cũng có mấy căn 50-60m2, đi vào trung tâm cũng gần. Còn 2 tỹ mà bác mua nhà thì mình nghĩ phải xa lắm, mà địa tô chắc 3-4tr là cùng. :(

• Like
Reactions: frank0302
Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Không bik bác đi làm quận mấy, vòng vòng 2 tỷ thì bên Q2 cũng có mấy căn 50-60m2, đi vào trung tâm cũng gần. Còn 2 tỹ mà bác mua nhà thì mình nghĩ phải xa lắm, mà địa tô chắc 3-4tr là cùng. :(
Đúng rồi bác, phải bù tầm 6 - 8 triệu/tháng á. Bên Q.2 bác giới thiệu e mấy dự án với. E chỉ thấy bên Phước Kiểng Nhà Bè là giá mềm chút.

• Like
Reactions: pzeloch
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Bác tham khảo thử nhé, các chung cư tương đối xem xem 2 tỷ -5-60m2
*Trung cấp:
  • lexington
  • dragon thủ thiêm
  • centana thủ thiêm

* kém hơn chút nhưng rẻ thì có:
  • HomyLand Riverside.
  • HomyLand 2.
  • La Astoria.
  • Parspring.
  • Thu thiem star
  • Thuthiem xanh
Tình ra mua Q2 đi Q1 ok hơn là nhà bè, Q7. Đỡ kẹt xe hơn, khí hậu mát mẻ!

• Like
Tập Lái
21/11/18
34
55
18
Bác tham khảo thử nhé, các chung cư tương đối xem xem 2 tỷ -5-60m2
*Trung cấp:
  • lexington
  • dragon thủ thiêm
  • centana thủ thiêm
* kém hơn chút nhưng rẻ thì có:
  • HomyLand Riverside.
  • HomyLand 2.
  • La Astoria.
  • Parspring.
  • Thu thiem star
  • Thuthiem xanh
Tình ra mua Q2 đi Q1 ok hơn là nhà bè, Q7. Đỡ kẹt xe hơn, khí hậu mát mẻ!
Cảm ơn bác. Em sẽ nghiên cứu. Chúc bác ngủ ngon.

Hạng D
26/12/18
2.168
2.917
155
45
Bác tham khảo Chung cư An Phú Đông Q12 thử đang khoảng 30tr/m vuông mà vào trung tâm rất tiện

• Like