Hạng B2
27/11/14
307
322
63
32
Em sinh viên vừa lấy bằng, nên kiến thức chủ yếu đọc từ review và tìm hiểu thông tin trên mạng thôi ạ :D
Xe Đức thì tất nhiên mặc định là ngon rồi :) Nhưng Subaru không phải dạng vừa vừa đâu ạ (trong các xe Nhật).
Riêng Subaru OB 2.5L đời trước thì em được ngồi lái thử xe ông bác rồi, thoải mái, nhẹ nhàng, rộng rãi (to nhất là cái cốp sau, ông bác em còn phán X5 và Q7 còn bé hơn, OB bác để 4 5 bộ goft OK :D), êm ái (bác nổ máy ngồi trong dừng đèn đỏ là ko thấy gì lun ;) )
Điểm em ko thích của nó là ko có Bluetooth, màn hình cảm ứng, start/stop.. mấy thứ linh tinh nhưng cũng cần thiết với đời sống bây h (ko biết 2015 lên đời chưa).
Còn nữa, chắc tần số riêng của em cùng với xe nên bị cộng hưởng hay sao ý, mỗi mình em là bị ù tai khi lên xe, mấy ng khác không ai bị :(
Tạm thời em chỉ nghĩ ra thế.
Nói chung khúc mắc bây h là chế độ hậu mãi, sửa chữa thôi (vì động cơ boxer có chút khác biệt với tụi đặt thẳng truyền thống, ko phải đâu cũng sửa dc) Dc cái bảo hành 5 năm thì ngon rồi :)
Chúc bác có xe mới vừa ý!

• Like
Reactions: quangtin
Hạng C
9/1/10
594
576
93
41
Nhà
1 câu nói của mấy ông bạn đang đi xe Đức đã làm em đi đến quyết định cuối cùng mua Outback là:
"Nếu nhắm có tiền chịu chi thẳng tay khi em nó nhức đầu sổ mũi thì cứ chơi. Và đừng mơ rằng đi đến 100,000km không sửa chữa gì".
Chứ Outback 3.6 giờ ra giấy gần 2 tỏi rồi còn gì?! Thiếu cha gì xe Đức để chơi?! hihi

• Like
Reactions: quangtin
Hạng B2
20/11/10
146
32
28
Cám ơn anh, còn khoản đi đầm và êm thì sao a, em có ngồi thử con BMW X3 thì êm lắm a, đi qua mấy chỗ giảm tốc hoặc đường xấu êm ru a. Chắc nó đắt cũng phải có cái hơn chứ bác nhỉ/. tại em chưa ngôi thử OB, mới được thử lái con Forester, nhưng forester giảm xóc cũng cứng lắm a.

Theo em thì các dòng xe của Subaru đa phần là xe thể thao chứ không phải xe elegant vì vậy nên không thể so sánh về giảm sóc êm theo cách thông thường ạ.
VD cùng qua một đoạn vạch giảm tốc trên hai chiếc Innova và Forester (em lấy chiếc Innova để cho các bác dễ hình dung vì ai cũng đều được ngồi rồi - xe Taxi ạ) ở tốc độ khoảng 30-40km/h, em dám nói bác ngồi xe Innova còn dễ chịu hơn xe Forester nhưng nếu tốc độ là 60km/h trở lên thì điều này sẽ diễn ra hoàn toàn ngược lại, tức là khi đó bác ngồi trên xe Forester chỉ cảm giác như qua mấy cục đá dăm còn trên xe Innova thì cảm giác như xe vừa chạy tới vừa chạy ngang :))
Vậy nên khi so xe Forester với X3, bác thấy êm khi đi chậm đồng nghĩa với cảm giác chao khi ôm cua ở tốc độ cao (em tin là chỉ chao thôi chứ không có cảm giác bơi sang ngang đâu ạ), điều này thì ngược lại với Subaru, sóc khi đi chậm nhưng rất phê khi ôm cua tốc độ cao (V ~80km/h bác sẽ cảm giác được nó)
Còn OBK thì êm hơn Forester chút xíu ạ.

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Theo em thì các dòng xe của Subaru đa phần là xe thể thao chứ không phải xe elegant vì vậy nên không thể so sánh về giảm sóc êm theo cách thông thường ạ.
VD cùng qua một đoạn vạch giảm tốc trên hai chiếc Innova và Forester (em lấy chiếc Innova để cho các bác dễ hình dung vì ai cũng đều được ngồi rồi - xe Taxi ạ) ở tốc độ khoảng 30-40km/h, em dám nói bác ngồi xe Innova còn dễ chịu hơn xe Forester nhưng nếu tốc độ là 60km/h trở lên thì điều này sẽ diễn ra hoàn toàn ngược lại, tức là khi đó bác ngồi trên xe Forester chỉ cảm giác như qua mấy cục đá dăm còn trên xe Innova thì cảm giác như xe vừa chạy tới vừa chạy ngang :))
Vậy nên khi so xe Forester với X3, bác thấy êm khi đi chậm đồng nghĩa với cảm giác chao khi ôm cua ở tốc độ cao (em tin là chỉ chao thôi chứ không có cảm giác bơi sang ngang đâu ạ), điều này thì ngược lại với Subaru, sóc khi đi chậm nhưng rất phê khi ôm cua tốc độ cao (V ~80km/h bác sẽ cảm giác được nó)
Còn OBK thì êm hơn Forester chút xíu ạ.

Ờ chính xác, cái Sti của em đi đường xấu, ổ gà nhỏ, đất đá, đường gồ ghề chạy 40-60km/h nó tưng như đi xích lô (nhưng vẫn mềm hơn con Nissan GTR nhé). Nhiều lúc em chở mọi người đi thầm nghĩ, quái lạ sao xe mình hôm nay cứng thế hay nó hư pà cái phuộc rồi. Tại cứ nghĩ chạy chậm mà tưng vậy chạy nhanh còn tưng ác hơn, nên cứ tà tà.
Giờ chạy em nó hơn 1 năm mới để ý thì ra khi em chạy 1 mình em chạy 80-160 ko à. Nên lúc đó nó lại êm hơn so với các xe thường nhiều lắm. Công nhận dàn hệ thống treo nó đã thiệt, đúng là sinh ra từ Rally. Nhất là đi qua mấy cái cầu dốc cao, mấy xe khác hơi nhanh xíu là nghe rầm rầm. Còn Sti phực phực như thả mình xuống ghế saloon :))

Hạng C
31/7/06
582
460
63
Quận 2
www.balloningmedia.com.vn
Ờ chính xác, cái Sti của em đi đường xấu, ổ gà nhỏ, đất đá, đường gồ ghề chạy 40-60km/h nó tưng như đi xích lô (nhưng vẫn mềm hơn con Nissan GTR nhé). Nhiều lúc em chở mọi người đi thầm nghĩ, quái lạ sao xe mình hôm nay cứng thế hay nó hư pà cái phuộc rồi. Tại cứ nghĩ chạy chậm mà tưng vậy chạy nhanh còn tưng ác hơn, nên cứ tà tà.
Giờ chạy em nó hơn 1 năm mới để ý thì ra khi em chạy 1 mình em chạy 80-160 ko à. Nên lúc đó nó lại êm hơn so với các xe thường nhiều lắm. Công nhận dàn hệ thống treo nó đã thiệt, đúng là sinh ra từ Rally. Nhất là đi qua mấy cái cầu dốc cao, mấy xe khác hơi nhanh xíu là nghe rầm rầm. Còn Sti phực phực như thả mình xuống ghế saloon :))

bác kombat cậy xe độc dọa anh em ác nhé, bữa nào em mang focus đi thử như xe bác

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/5/09
3.408
16.101
113
Legacy của em chạy QL 14 về Đà Nẵng, chạy Ql1 vào Nha Trang, chạy đèo KHánh Vĩnh lên Đà Lạt, đổ QL20 về SG thông qua Tỉnh lộ 713 và kết luận, dàn treo rất ngon cho đường xá Việt Nam. Máy móc bốc thôi rồi, ôm cua rất ngọt.

kệ các bác cứ để em tự sướng với Leggy của em.

Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Legacy của em chạy QL 14 về Đà Nẵng, chạy Ql1 vào Nha Trang, chạy đèo KHánh Vĩnh lên Đà Lạt, đổ QL20 về SG thông qua Tỉnh lộ 713 và kết luận, dàn treo rất ngon cho đường xá Việt Nam. Máy móc bốc thôi rồi, ôm cua rất ngọt.

kệ các bác cứ để em tự sướng với Leggy của em.
Outback và Legacy là chị em mà, chỉ khác nhau chỗ chân dài chân ngắn thôi!

Tập Lái
9/10/14
30
7
8
43
Em cũng đang tính mua outback nhưng chắc cũng chẳng dám chạy với tốc độ cao, thấy các bác nói tốc độ thấp độ êm không phát huy tác dụng làm em lăn tăn quá. Bác nào đã ngồi outback hoặc forester với santafe 2015 thì cho em tí nhận xét về độ êm và cách âm so với nhau thế nào ạ?