28/8/19
13
19
3
33
Thích là quyết thôi bác. Một lần mua là một lần khó. Mua cái xe mình thích để thỏa mãn và phục vụ gia đình rồi có thêm động lực cày tiền trả nợ. Nhanh ấy mà.

• Like
Reactions: topline
Hạng D
11/2/11
1.304
2.371
143
www.falkentire.com
Tiền đến đâu chơi đến đó thôi anh ấy ơi.
Nhà đất trả góp được vì nó tăng giá theo thời gian.
Xe mua trả chưa xong thì nó đã mất 1/3 giá trị rồi, chưa kể tính thanh khoản cũng ko cao.
Anh thu nhập 25tr a đi con City, Vios cũng được rồi, a đi con cao tiền mà trong túi dằn vài trăm nghìn, chơi ko dám chơi, ăn ko dám ăn thì chán lắm.

Hạng D
6/2/15
1.911
3.840
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Ít tiền thì xe hàn mà chơi anh ơi, đừng trả góp mệt mỏi lắm, còn nhiều thứ phải chi. Khi nào có tiền nhiều thì đổi xe. Civic gầm thấp tè, chạy mệt cái đầu.

• Like
Reactions: topline
Hạng D
4/2/08
4.567
6.435
113
TPHCM
Nhất trí với các bác trước, trả góp xe nên tầm 3 năm là tối đa, vay 50% là tối đa. Vì hết 3 năm vừa trả nợ xong thì bán xe là vừa, lấy tiền đó, vay tiếp 50% nữa trong 3 năm... cứ thế thì 3 năm đổi xe

Hạng B1
10/8/18
59
4.282
83
View attachment 2139532

Chào mọi người!

Em là thành viên mới, đang có chút băn khoăn nhờ anh em tư vấn. Hiện tại mình đang có nhu cầu mua xe Civic nhưng chỉ trả góp được thôi.

Thu nhập của mình khoảng 25tr/tháng,vợ thì khoảng 5,6tr gì đó, mình ở Quảng Trị, có 2 con. Bạn bè nói mình nên mua mấy dòng thấp như Vios, Cerato... thôi chứ vừa trả góp vừa nuôi 2 con sẽ hơi mêt.

Nhưng mình thích Civic quá, mình có thể trả trước 30% cho bản thấp nhất, liệu mình có đủ lực để mua Civic không?

Một số thông tin anh nên tự xác định trước:
  • Gia đình anh mỗi tháng trừ các khoản chi tiêu thì còn lại bao nhiêu để trả góp và chi cho xe? Trung bình khoản vay NH 500 triệu trả trong vòng 10 năm, hàng tháng sẽ trả khoảng 7 triệu cả vốn lẫn lãi. Thêm chi phí gửi xe, xăng xe, bảo hiểm, đăng kiểm, phí giao thông thì tổng cộng mỗi tháng anh sẽ tốn không dưới 10 triệu.
  • Nhu cầu chạy xe của anh hàng tháng? Liệu có tương xứng với chi phí 10 triệu/tháng không?
  • Trong 10 năm tới mức thu chi như hiện nay có thay đổi gì không, khả năng tăng hoặc giảm mức thu/chi thế nào?

Hạng D
3/2/17
3.546
4.544
113
Nói bác đừng buồn chứ thu nhập cả gia đình 30tr, thì tốt nhất đừng mua trả góp
Vì nuôi 1 con xe cũng phải bèo 5tr/tháng, 2 vợ chồng 2 con thì bèo nhất chi tiêu 15tr/tháng, còn 10tr để trả nợ phần trả góp thì e rằng 7-8 năm a mới trả hết nợ
Vậy là 7-8 năm này có rất nhiều rủi ro
Mà bác chỉ có thể trả trước 30% cho civic base á. Vậy là bác có 250tr thôi á??? Vậy thì khuyên thật lòng bác nên mua morning
Còn bác định bóp mồm bóp miệng vợ con, để trả nợ cho đam mê của bác... Thì tùy bác ạ

Chỉnh sửa cuối: