Hạng B2
12/8/17
368
292
63
43
Quảng Ngãi
Một số thông tin anh nên tự xác định trước:
  • Gia đình anh mỗi tháng trừ các khoản chi tiêu thì còn lại bao nhiêu để trả góp và chi cho xe? Trung bình khoản vay NH 500 triệu trả trong vòng 10 năm, hàng tháng sẽ trả khoảng 7 triệu cả vốn lẫn lãi. Thêm chi phí gửi xe, xăng xe, bảo hiểm, đăng kiểm, phí giao thông thì tổng cộng mỗi tháng anh sẽ tốn không dưới 10 triệu.
  • Nhu cầu chạy xe của anh hàng tháng? Liệu có tương xứng với chi phí 10 triệu/tháng không?
  • Trong 10 năm tới mức thu chi như hiện nay có thay đổi gì không, khả năng tăng hoặc giảm mức thu/chi thế nào?
Quảng Trị thì chắc có thể loại khoảng phí gửi xe nên mỗi năm chỉ tầm 30trđ đến 40trđ thôi

• Like
Reactions: topline
Hạng D
2/5/16
1.923
1.873
143
Nếu vay 500 triệu, sau 10 năm tiền lãi cao hơn tiền gốc, nghĩa là tầm hơn 1 tỷ chỉ riêng cho Bank, chưa tính các chi phí khác :)

• Like
Tập Lái
5/6/18
13
14
3
26
theo mình vios vẫn là hợp nhất với bác. giá giờ cũng ổn, option không thiếu thứ gì

• Like
Hạng F
28/8/19
6.672
11.357
113
Palm Beach, Florida, US
Trả góp là hợp lý nhưng Bạn phải hội đủ vài đk nếu không tiền làm ra sẽ để nuôi bọn NH và gia đình sẽ vật vã với khoản nợ hàng tháng vài năm.
  1. Có đủ tiền sẵn để paydown, trả thẳng bao nhiêu % mà không phải vay NH cho khoản này (50% tối thiểu là gợi ý).
  2. Nhà Bạn phải còn tiền đối ứng để dành cho mọi chi tiêu cố định và nhất là phát sinh. Gợi ý là ít nhất 6thg cho t/h xấu nhất là Bạn không còn thu nhập hàng tháng (Nó bao gồm luôn tiền góp xe).
  3. Thu nhập, tiền góp xe không nên vượt quá 40% tổng thu nhập.
  4. Không nên góp quá ngắn hay quá dài. 4-5 năm là hợp lý.
Tùy vào nhu cầu sd và Bạn muốn đi cái xe gắn bó làm công cụ cho 10 năm hay chỉ vài năm...

Hạng C
27/2/08
638
261
78
thu nhập 25tr thì mua xe thấp được rồi chứ đi xe sướng nhưng trả lãi hằng tháng thì nó cũng chẳng còn sướng,vợ chồng lại lục đục

• Like
Hạng B2
10/9/16
223
131
43
40
Tiền đến đâu chơi đến đó thôi anh ấy ơi.
Nhà đất trả góp được vì nó tăng giá theo thời gian.
Xe mua trả chưa xong thì nó đã mất 1/3 giá trị rồi, chưa kể tính thanh khoản cũng ko cao.
Anh thu nhập 25tr a đi con City, Vios cũng được rồi, a đi con cao tiền mà trong túi dằn vài trăm nghìn, chơi ko dám chơi, ăn ko dám ăn thì chán lắm.

Chính xác, thoải mái tinh thần, bác làm việc gì cũng ok, đi xe cao mà ko có tiền ăn chơi thì...chán lắm!

Tập Lái
11/2/20
29
29
0
39
Nói bác đừng buồn chứ thu nhập cả gia đình 30tr, thì tốt nhất đừng mua trả góp
Vì nuôi 1 con xe cũng phải bèo 5tr/tháng, 2 vợ chồng 2 con thì bèo nhất chi tiêu 15tr/tháng, còn 10tr để trả nợ phần trả góp thì e rằng 7-8 năm a mới trả hết nợ
Vậy là 7-8 năm này có rất nhiều rủi ro
Mà bác chỉ có thể trả trước 30% cho civic base á. Vậy là bác có 250tr thôi á??? Vậy thì khuyên thật lòng bác nên mua morning
Còn bác định bóp mồm bóp miệng vợ con, để trả nợ cho đam mê của bác... Thì tùy bác ạ
Thu nhập 30 tr ở thành phố lớn thì ko bao nhiêu chứ ở tỉnh là thuộc dạng khá rồi bác ah. Nếu nhà có chỗ để xe thì em nghĩ nuôi con xe mới ko đến 5tr/ tháng đâu, 5tr/tháng chắc là đi suốt ngày thì mới hết nổi . Khéo co thì ấm với thu nhập đó bác chủ thích thì mua trả góp cũng được tuy nhiên theo ngu kiến của em thì nên mua cerato được rồi bác ah, chiếc xe đầu tiên thì mua xe cho gia đình và trải nghiệm rồi từ từ đổi.
Có vẻ anh em OS kỳ thị trả góp quá nhỉ, nếu các bác có chút suy nghĩ về tài chính thì sẽ biết trả góp vừa có lợi cho bank mà đối với mình cũng khá là có lợi. Nếu đợi có tiền để có xe hay có nhà thì rất là lâu cuộc sống là ko nên chờ đợi. Đối với những bác có thu nhập ổn định có thể thu xếp 1 khoảng trả bank thì rất nên trả góp, trả góp càng dài thì càng tốt( có lẽ em nói cái này thì sẽ bị ném đá vì trả góp càng dài thì dĩ nhiên tổng tiền lãi mình phải trả sẽ nhiều hơn). Trả góp theo phương thức dư nợ giảm dần thì tiền lãi theo năm tháng cũng sẽ giảm dần, vì vậy bác chỉ cần gồng gánh trong 1,2 năm đầu thôi những năm sau thì sẽ nhẹ đi.
Tại sao em quote cái comment của bác @Vietnew2128 vì ở trong bài có nói bác chủ phải trả góp đến 7-8 năm nó khá là ngược với quan điểm của em, có lẽ đối với bác ấy trả góp đến 7-8 năm là 1 gánh nặng nhưng đối với em thì em rất thích việc đó. Em ví dụ cho bác hiểu hiện tại bác mua xe đóng tháng đầu tiên là 9tr gốc 4 tr lãi khá nhiều, nhưng đến năm thứ 6,7 thì bác chỉ trả khoảng 9tr 10tr tuy nhiên 10tr lúc thời điểm này có giá trị không vì đồng tiền việt nam lạm phát không ổn định ngày càng mất giá nó sẽ có giá trị khoảng 4tr vào thời điểm hiện tại .

Hạng D
14/8/16
1.859
2.246
113
39
Với mức thu nhập 30 triệu/tháng đi vios cũng là hơi quá sức rồi đó bác chủ. Tiền còn chi phí nhiều cho cuộc sống,xe là tiêu sản thôi, chi phí nuôi xe tương đối cao. Đu mệt lắm bác.

• Like
Tập Lái
22/8/14
42
51
18
HCM
quocteav.com
Theo mình mua xe là tiêu sản, mua xe sẽ phát sinh nhiều vào vấnn đề đi lại và đi chơi nên hãy mua xe theo số tiền mình có. Thà đi xe xấu mà tiền đầy túi còn hơn đi xe đẹp mà ít tiền. Vừa có xe đi vừa có tiền lo cho gia đình.

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Bác lấy tiền trả lãi hàng tháng cho việc góp thuê civic thừa thãi. Mua trả góp cỡ đó xong thì khéo tan cửa nát nhà

• Like