Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Thu nhập 30 tr ở thành phố lớn thì ko bao nhiêu chứ ở tỉnh là thuộc dạng khá rồi bác ah. Nếu nhà có chỗ để xe thì em nghĩ nuôi con xe mới ko đến 5tr/ tháng đâu, 5tr/tháng chắc là đi suốt ngày thì mới hết nổi . Khéo co thì ấm với thu nhập đó bác chủ thích thì mua trả góp cũng được tuy nhiên theo ngu kiến của em thì nên mua cerato được rồi bác ah, chiếc xe đầu tiên thì mua xe cho gia đình và trải nghiệm rồi từ từ đổi.
Có vẻ anh em OS kỳ thị trả góp quá nhỉ, nếu các bác có chút suy nghĩ về tài chính thì sẽ biết trả góp vừa có lợi cho bank mà đối với mình cũng khá là có lợi. Nếu đợi có tiền để có xe hay có nhà thì rất là lâu cuộc sống là ko nên chờ đợi. Đối với những bác có thu nhập ổn định có thể thu xếp 1 khoảng trả bank thì rất nên trả góp, trả góp càng dài thì càng tốt( có lẽ em nói cái này thì sẽ bị ném đá vì trả góp càng dài thì dĩ nhiên tổng tiền lãi mình phải trả sẽ nhiều hơn). Trả góp theo phương thức dư nợ giảm dần thì tiền lãi theo năm tháng cũng sẽ giảm dần, vì vậy bác chỉ cần gồng gánh trong 1,2 năm đầu thôi những năm sau thì sẽ nhẹ đi.
Tại sao em quote cái comment của bác @Vietnew2128 vì ở trong bài có nói bác chủ phải trả góp đến 7-8 năm nó khá là ngược với quan điểm của em, có lẽ đối với bác ấy trả góp đến 7-8 năm là 1 gánh nặng nhưng đối với em thì em rất thích việc đó. Em ví dụ cho bác hiểu hiện tại bác mua xe đóng tháng đầu tiên là 9tr gốc 4 tr lãi khá nhiều, nhưng đến năm thứ 6,7 thì bác chỉ trả khoảng 9tr 10tr tuy nhiên 10tr lúc thời điểm này có giá trị không vì đồng tiền việt nam lạm phát không ổn định ngày càng mất giá nó sẽ có giá trị khoảng 4tr vào thời điểm hiện tại .
Vấn đề ko phải là kỳ thị với trả góp
Trả góp rất tốt nếu bác để vốn ra làm ăn và sinh lợi nhuận cao hơn lãi ngân hàng. Và cũng chỉ đúng khi bác trả góp 30% hoặc cao lắm là 50% giá trị xe. Đến 70% giá trị xe trong khi thu nhập cả gia đình có 30tr thì nó là một gánh nặng.
Còn mình nói chi phí nuôi xe 5tr là trung bình của hầu hết mọi chủ xe. Về cơ bản là tiền xăng 2tr, bảo hiểm vật chất+ phí đăng kiểm 1tr, tiền bảo dưỡng+ rửa xe + cầu đường 1tr, còn 1tr tiền gửi xe là cả tiền gửi xe tháng và ngày. Nhiều người cứ tính gom các khoản lớn, nhưng các khoản nhỏ cộng vào cũng ko ít
Hơn nữa 1 vợ 2 con, bác nghĩ 1 tháng có chi dưới 15tr như m nói được ko? Kể cả là ở tỉnh

• Like
Reactions: topline
Hạng D
3/1/16
1.103
755
113
Với những điều kiện hiện tai bạn đang có, theo mình không nên mua Civic trả góp, nó là gánh nặng cho bạn và gia đình. Nếu bạn quá thích dòng xe này thi vẫn còn phương án là mua xe lướt đã qua sử dụng.

• Like
Hạng D
9/7/12
2.266
5.471
113
City đang giảm giá, làm chiếc đi vài năm rồi tính tiếp
Gánh nặng nợ nần, đời mất vui

• Like
Hạng C
3/12/19
723
1.885
93
Đồng nai
30tr một tháng mà quan trọng bác có tài sản khác không? như BDS , nhà cửa, tiền mặt...
Chưa có j ngoài thu nhập hàng tháng thì trả góp dễ tới cảnh chán nản khi mỗi tháng gồng mình trả nợ lắm bác ơi. Vk ck em lúc mua xe thu nhập 40~50tr có 500tr, nhà của BDS cũng đã có nhưng nghĩ tới cảnh 1 tháng bóp miệng mười mấy triệu, rồi còn chi phí đi chơi, xăng cộ, bảo dưỡng ( có xe sẽ phát sinh những khoản trước giờ chưa có)
Cuối cùng e chọn xe lướt trong khả năng để không phải góp, bây giờ e có xe đẹp đi, tiền em k phải bóp miệng, tiền đó cuối tuần nào e cũng đưa vk đi hú hí 100~200km chả phải lo nghĩ j :D Bác suy nghĩ kĩ nhé ^^

Hạng C
6/3/11
828
576
93
Nói bác đừng buồn chứ thu nhập cả gia đình 30tr, thì tốt nhất đừng mua trả góp
Vì nuôi 1 con xe cũng phải bèo 5tr/tháng, 2 vợ chồng 2 con thì bèo nhất chi tiêu 15tr/tháng, còn 10tr để trả nợ phần trả góp thì e rằng 7-8 năm a mới trả hết nợ
Vậy là 7-8 năm này có rất nhiều rủi ro
Mà bác chỉ có thể trả trước 30% cho civic base á. Vậy là bác có 250tr thôi á??? Vậy thì khuyên thật lòng bác nên mua morning
Còn bác định bóp mồm bóp miệng vợ con, để trả nợ cho đam mê của bác... Thì tùy bác ạ
like cho câu cuối

• Like
Reactions: pcloud and topline
Hạng D
23/4/17
1.225
1.534
113
35
Mua vios accent cho lành bác oi, bộ bác tính góp mà ko đem xe ra chạy ha:3, phải tính tien góp + chi phí sử dụng nữa

• Like
Hạng B2
25/2/20
132
123
43
33
Trước tiên em xin cảm ơn tất cả các bác đã góp ý, người ủng hộ người khuyên can, đọc hết comment của các bác em quyết định là: vẫn mua Civic nhưng không phải bây giờ mà là 2 năm nữa. Gom thêm được 70% giá trị xe em sẽ mua. Nhu cầu đi lại của em cũng không nhiều, mức sống ở tỉnh thoái mải lắm các bác, không đắt đỏ và quá nhiều chi phí như các thành phố lớn đâu. Nhà cửa đất đai em cũng có rồi nên cũng rãnh tay. Em cũng chỉ mới 30t, thêm vài năm nữa chắc vẫn không muộn, hãm sự sướng lại 1 chút để sau này bùng nổ :))

Hạng D
6/2/15
1.911
3.837
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Trước tiên em xin cảm ơn tất cả các bác đã góp ý, người ủng hộ người khuyên can, đọc hết comment của các bác em quyết định là: vẫn mua Civic nhưng không phải bây giờ mà là 2 năm nữa. Gom thêm được 70% giá trị xe em sẽ mua. Nhu cầu đi lại của em cũng không nhiều, mức sống ở tỉnh thoái mải lắm các bác, không đắt đỏ và quá nhiều chi phí như các thành phố lớn đâu. Nhà cửa đất đai em cũng có rồi nên cũng rãnh tay. Em cũng chỉ mới 30t, thêm vài năm nữa chắc vẫn không muộn, hãm sự sướng lại 1 chút để sau này bùng nổ :))
A có thể kiếm chiếc vừa vừa tài chính để chạy trước, chở vợ con đi chơi đây đó. Chứ Civic chỉ đi đường đẹp thôi, đường xấu xấu tí cạ gầm tùm lum tà la. Muốn đi được nhiều chổ thì cứ quất CUV, gầm cao, cốp để đồ thoải mái.

• Like
Reactions: PhuongOS2015