Hạng B2
25/2/20
132
123
43
33
Có nên mua xe trả góp Honda Civic hay mua Vios, Cerato cho khỏe?

Chào mọi người!

Em là thành viên mới, đang có chút băn khoăn nhờ anh em tư vấn. Hiện tại mình đang có nhu cầu mua xe Civic nhưng chỉ trả góp được thôi.

Thu nhập của mình khoảng 25tr/tháng,vợ thì khoảng 5,6tr gì đó, mình ở Quảng Trị, có 2 con. Bạn bè nói mình nên mua mấy dòng thấp như Vios, Cerato... thôi chứ vừa trả góp vừa nuôi 2 con sẽ hơi mêt.

Nhưng mình thích Civic quá, mình có thể trả trước 30% cho bản thấp nhất, liệu mình có đủ lực để mua Civic không?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/10/16
209
237
43
26
Mua oto trả góp thì cũng hợp lý, nhưng với thu nhập hiện tại của bác thì em nghĩ chưa nên. Bản thấp nhất xong cuôi cũng cả 800tr, trả góp 70% mỗi tháng cũng căng. Phải nuôi con nữa thì k còn dư bao nhiêu cả. Đã v còn phải gánh chi phí xăng, bảo dưỡng, rửa xe, khoảng 50tr tổng thu nhập thì hợp lí hơn.

• Like
Reactions: topline
Hạng B2
29/5/15
167
161
43
49
Nếu thu nhập ổn định thì cứ mua sợ bố thằng tây nào. Chờ đợi thì không biết khi nào có xe mà đi.

• Like
Reactions: topline
Hạng C
22/5/16
867
398
63
Chỉ nên trả góp dưới 50% thôi, bác góp 600-700tr vậy hơi lâu đó, thu nhập cũng ko cao đâu còn chi phí nuôi xe, xăng, bãi nữa

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Có bác trên nói nghe hợp lý, nên trả góp từ 50% trở xuống và thời gian 2-3 năm là nhiều nhất. Xe đẹp - tốt thì ai cũng thích lắm nhưng bác cứ nghĩ cảnh luôn phải mang trong lòng khoản nợ chưa biết bao giờ trả xong thì cũng không lấy gì làm vui vẻ.
Nên hoãn sự sung sướng thêm thời gian nữa bác, qua năm sau có lẽ hợp lý hơn, xe giờ chỉ có rẻ hơn thôi nên bác châm mua chỉ có lợi.
Bác mua Cerato cũng không phải p/a tồi, Civic gầm thấp nhìn đẹp nhưng khi chạy xe nào cũng bầm dập mông/bụng hết trơn á bác. Trước mình cũng tính mua con này nhưng tính toán thiệt hơn cuối cùng mua xe khác đó.

Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Nếu mua xe để xe đẻ ra tiền thì nên vay, còn chỉ để làm phương tiện đi lại thì không nên. Chỉ nên mua xe phù hợp với số tiền mà mình có sẵn.