Tập Lái
26/6/16
33
17
8
37
nói thật là có cái cửa sổ trời nhiều khi ko phải là cưs phải để dùng đc thì mới thấy hay, các bác cứ nhìn xem những xe có cửa sổ trời mà xem, nhiều khi nó đóng vai trò là đieemr nhấn trong thiết kế mà. Ai bắt các bác cứ phải mở ra dùng cơ chứ...

Hạng C
22/5/16
868
399
63
Có chăng là sáng được chút ít, đang lái xe cũng ko ngó lên dc, nói chung cũng chẳng cần thiết

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Theo mình mua xe ko nên chọn cửa sổ trời, tại vì nếu mưa thì sẽ ướt hết xe, còn nếu nắng thì rất nóng, nếu có bụi bẩn thì vào hết trong xe. Hết

Hạng C
8/7/13
608
15.762
93
Công nhận nhiều a ở đây cứ mặc định có cái cửa sổ trời là mưa sẽ ướt, nắng sẽ nóng, bình thường sẽ bụi. Nghe buồn cười vãi thặc :3dcuoi:

Chỉ cần mở cái miếng che là đc, sẽ thấy ko gian trong xe nó sáng sủa khác hẳn dù là ghế trước hay ghế sau.
Nói như mấy a cái nhà ở để chui ra chui vào xây cái cửa chính thôi, xây của sổ làm mẹ gì cho nắng gió bụi nó vào

Cái cửa sổ trời ko nhất thiết phải mở bung nóc ra vì nếu bung nóc người ta đã lựa mui trần rồi

Tuy nhiên nếu cứ để kính đó và mở miếng che ra thì rất là thoải mái, tránh say xe. Còn 1 số nơi như gió biển, trời se lạnh mở ra thì cảm giác rất thoải mái (khác vs mở cửa sổ nhé, ví cửa sổ nằm ngang khi mở ra để đón gió thì nó tạt vào trong xe rất khó chịu)

Nếu trời nắng, đậu xe lâu thì nhiệt độ trong xe nóng hơn bên ngoài rất nhiều, mở cửa sổ trời ra + mở máy lạnh chĩa xuống dưới là mát xe rất nhanh. Do ai học vật lý thì biết rồi, không khí lạnh thì nặng hơn và chìm xuống. Còn không khí nóng sẽ bốc lên cao. Xe mát rồi thì đóng cửa sổ trời rồi đi tiếp. Nói chung cái Option này thiên về hưởng thụ chứ ko phải là thứ để sinh tồn. Người ta có tiền thì ng ta có quyền, dù 1 tháng chỉ mở đc 1-2 lần nhưng ng ta vẫn bỏ tiền ra chọn vì nó đem lại sự hưởng thụ.

A xây nhà thì có nhà ng ta dùng bồn tắm, có người xây cả cửa kiếng cho bệ xí, có người thêm cả máy xông tinh dầu thơm. Còn có nhà thì nhà tắm có độc cái bồn cầu và 1 cái vòi sen. Ko lẽ a ở nhà chỉ có cái vòi sen + cái bồn cầu rồi a đi chê những nhà có bồn tắm vì nó ko thực tế àh, lý do thì (hao nước, tốn ko gian, v..v...)

Nói chung là mấy thằng rảnh kẹc ngồi làm ba cái lý do này lý do nọ. Tôi có tiền và tôi có quyền hưởng thụ miễn sao việc hưởng thụ đó ko gây hại hay ảnh hưởng tinh thần người khác và nhất là việc hưởng thụ đó có đc nhờ sự lao động, tiền bạc và của cải chính tôi làm ra:3dgoidien:

Hạng C
10/8/11
727
5.463
93
Công nhận nhiều a ở đây cứ mặc định có cái cửa sổ trời là mưa sẽ ướt, nắng sẽ nóng, bình thường sẽ bụi. Nghe buồn cười vãi thặc :3dcuoi:

Chỉ cần mở cái miếng che là đc, sẽ thấy ko gian trong xe nó sáng sủa khác hẳn dù là ghế trước hay ghế sau.
Nói như mấy a cái nhà ở để chui ra chui vào xây cái cửa chính thôi, xây của sổ làm mẹ gì cho nắng gió bụi nó vào

Cái cửa sổ trời ko nhất thiết phải mở bung nóc ra vì nếu bung nóc người ta đã lựa mui trần rồi

Tuy nhiên nếu cứ để kính đó và mở miếng che ra thì rất là thoải mái, tránh say xe. Còn 1 số nơi như gió biển, trời se lạnh mở ra thì cảm giác rất thoải mái (khác vs mở cửa sổ nhé, ví cửa sổ nằm ngang khi mở ra để đón gió thì nó tạt vào trong xe rất khó chịu)

Nếu trời nắng, đậu xe lâu thì nhiệt độ trong xe nóng hơn bên ngoài rất nhiều, mở cửa sổ trời ra + mở máy lạnh chĩa xuống dưới là mát xe rất nhanh. Do ai học vật lý thì biết rồi, không khí lạnh thì nặng hơn và chìm xuống. Còn không khí nóng sẽ bốc lên cao. Xe mát rồi thì đóng cửa sổ trời rồi đi tiếp. Nói chung cái Option này thiên về hưởng thụ chứ ko phải là thứ để sinh tồn. Người ta có tiền thì ng ta có quyền, dù 1 tháng chỉ mở đc 1-2 lần nhưng ng ta vẫn bỏ tiền ra chọn vì nó đem lại sự hưởng thụ.

A xây nhà thì có nhà ng ta dùng bồn tắm, có người xây cả cửa kiếng cho bệ xí, có người thêm cả máy xông tinh dầu thơm. Còn có nhà thì nhà tắm có độc cái bồn cầu và 1 cái vòi sen. Ko lẽ a ở nhà chỉ có cái vòi sen + cái bồn cầu rồi a đi chê những nhà có bồn tắm vì nó ko thực tế àh, lý do thì (hao nước, tốn ko gian, v..v...)

Nói chung là mấy thằng rảnh kẹc ngồi làm ba cái lý do này lý do nọ. Tôi có tiền và tôi có quyền hưởng thụ miễn sao việc hưởng thụ đó ko gây hại hay ảnh hưởng tinh thần người khác và nhất là việc hưởng thụ đó có đc nhờ sự lao động, tiền bạc và của cải chính tôi làm ra:3dgoidien:

Bác nói chí lý. Có người thấy nó là thừa thải, có người thấy nó là hữu dụng. Vậy tuỳ nhu cầu chứ ko phải đưa ra các lý do để thấy nó là thừa thải

• Like
Reactions: Huy Duong
Hạng D
26/8/13
1.948
5.496
113
42
Biên Hòa - Đồng Nai
Bản thân mình cũng thích xe có cửa sổ trời, loại toàn cảnh luôn á (xe hiện tại đang đi ko có :((). Nếu xe mình có mình sẽ chỉ mở cái miếng che để lấy ánh nắng, khi trời mưa thì ngắm mưa thôi.

Toàn nói khuyết điểm mà chả thấy nói tới ưu điểm
- Làm xe sang trọng hẳn ra
- Cùng 1 trần như nhau, xe có cửa sồ trời trời mưa sẽ ít ồn hơn.

• Like
Reactions: singapore12
Hạng D
25/8/09
1.128
1.113
113

Like

Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Xe hơi bắt nguồn từ Âu Mỹ, nơi mà cả khi có nắng, trời vẫn rất mát. Do đó, từ thủa ban đầu của xe đã có mui trần rồi cửa sổ trời kiểu dùng cơm vì với người bên Âu Mỹ (như hình đính kèm), sau mùa đông dài lạnh lẽo, được hưởng tí nắng gió là 1 đặc ân. Các bác đi biển thấy tụi Tây nằm phơi nắng trong khi mình thì che chắn, chốn nắng thấy bà nội luôn.
Thực ra các hãng xe họ cũng biết được những khác biệt về địa lý và sở thích này nên họ cũng để cửa sổ trời mãi là "option" (tùy chọn) là vì như vậy. Không có 1 hãng xe nào có cửa sổ trời là 1 phần cố định trên xe. Bản thân có thêm cửa sổ trời là chi phí sản xuất cao hơn rồi. Ta chẳng nên bàn là họ ngu hay họ khôn vì cái này không có gì mới. Ở bên đó khi mua xe các tùy chọn có thể đặt nên THedriver mới có bài viết đó. Còn ở ta, nếu xe có thì có rồi, cũng chẳng bỏ ra được, còn xe không có là không có, muốn cũng chẳng có thêm được dù trả thêm tiền.
Theo ý kiến em, ở VN ta, nắng, nóng, bụi, mưa nên đúng là cửa sổ trời không thực sự phát huy được tác dụng nên có hay không có hoàn toàn là sở thích của mỗi người.
Ở VN em thấy mỗi Hyundai santafe là có 1 bản không có cửa sổ trời và 1 bản có, và Kia Soul cũng vậy. :3danbanh:
Riêng em thấy cửa sổ trời làm xe rộng thoáng hơn. Thực ra gần như không bao giờ mở tới kính, chỉ mở tấm che để lấy ánh sáng là chính làm cho xe có cảm giác rộng thoáng hơn. Em chỉ mở kính của CST khi đậu xe trời nắng lâu, mới lên xe mở máy lạnh cho đẩy khí nóng bốc lên trên là nhanh nhất.
Riêng em thấy cửa sổ trời có tác dụng nữa là nhìn thấy cái đèn tín hiệu giao thông treo trên cao, nếu mình là xe dừng đầu tiên, gần đèn quá, không phải cúi xuống gần tay lái để nhìn xem đèn chuyển chưa. :3dcuoi:

Attachments